หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  INDY Coffee Shop
| |-+  ร้านกาแฟอินดี้ “กรุงเทพฯ และปริมณฑล”
| | |-+ 

Coffee view เลียบทางด่วนเอกมัย - รามอินทรา

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: Coffee view เลียบทางด่วนเอกมัย - รามอินทรา  (อ่าน 13484 ครั้ง)
Teerasak S.
Coffee Mania
*

« เมื่อ: 22 เมษายน 2010 : 15:56:49 »

แนะนำร้านนี้ครับ มีเสน่ห์ที่การตกแต่งภายนอก เป็นที่นั่งไม้
ที่ระเบียงเอียงรับการผ่อนคลายจากการจราจรที่บางทีก็แน่นเหลือเกิน
แถวหน้าบ้านต้นซุงครับ - ขาเข้า
kbchairat
Full Barista

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 เมษายน 2010 : 01:12:15 »

แนะนำร้านนี้ครับ มีเสน่ห์ที่การตกแต่งภายนอก เป็นที่นั่งไม้
ที่ระเบียงเอียงรับการผ่อนคลายจากการจราจรที่บางทีก็แน่นเหลือเกิน
แถวหน้าบ้านต้นซุงครับ - ขาเข้า

เราอยู่บดินทร์ แล้วจะแวะเข้าไปชิมนะ
ks
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2010 : 09:38:42 »

มีร้านที่มาเลเซีย ก๊อปปี้โลโก้กับชื่อนะคะ ต้องการรายละเอียดเพิ่มเติมสอบถามได้จ้า ยินดีให้ข้อมูลจ้า
arelinging
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010 : 00:13:03 »

ร้านอยู่ช่วงไหนอะคะ บอกพิกัดนิดนึงจะไปชิมอะคะ ยิงฟันยิ้ม
baiyar
Full Barista

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010 : 12:35:22 »

อยากแวะไปชิมครับ อยู่ไม่ไกลด้วย
postcoffee
Master Barista

จิตที่คิดให้ยิ่งใหญ่กว่าจิต ที่คิดรับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2010 : 20:18:23 »

ขอบคุณสำหรับการมาเยี่ยมผมที่สถานีกาแฟครับ จริงๆ ผมตั้งใจจะมาชิมกาแฟร้านนี้อยู่ก่อนแล้ง ไม่คิดว่าเจ้าของร้านนี้จะบุกมาซะก่อน ยินดีที่ได้รู้จักครับผม  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิถุนายน 2010 : 20:56:47 โดย postcoffee » บันทึกการเข้า

สถานีกาแฟ
"ยิ่งให้ ยิ่งได้รับ"
postcoffee

จิตที่คิดให้ยิ่งใหญ่กว่าจิต ที่คิดรับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010 : 18:37:37 »

ขณะนี้เวลา18.40น.ผมกำลังนั่งจิบกาแฟอร่อย ท่ามกลางบรรยากาศ ที่ไม่คิดว่าจะหาได้ง่ายนักสำหรับกรุงเทพ จะอย่างไรนั้นค่ำนี้จะนำมาให้ชม  มาคราวนี้ไม่ได้แจ้งเจ้าของร้านเลยนะเนี่ย

สถานีกาแฟ
postcoffee

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010 : 09:46:54 »

ภาพที่เห็นเหล่านี้เกิดจากการได้ไปสัมผัส ณ สถานที่จริงๆ ซึ่งไปโดยไม่ได้นัดหมายกับเจ้าของที่
อีกทั้งไม่ได้เจอเจ้าของแต่อย่างใด ...... น่าเสียดายที่การเริ่มกระทู้ของการนำชมร้านกาแฟ Coffee view
ร้านนี้ไม่ได้ประกอบด้วยภาพ....ที่ผมต้องบอกว่าสวย  น่าสนใจและคงมีร้านแบบนี้ไม่มาก
(ในกรุงเทพ จากที่เคยไปสัมผัส ) ที่จะทำได้อย่างนี้ บรรยากาศเป็นกันเอง  ความสบาย ๆ
ของผู้มาดื่มกาแฟ  การเดินทางที่สะดวก(ร้านตั้งอยู่หน้าร้านอาหารบ้านต้นซุง เข้า-ออกได้ด้วยกันทุกทางเข้า)  
การจัดร้านของเจ้าของทำให้อย่างลงตัว ใส่ใจและพิถีพิถันกับอุปกรณ์ที่บ่งบอกถึงความมีรสนิยม
ในการเลือกใช้สิ่งของและวัสดุตกแต่งที่ไม่ธรรมดา  การจัดการกับพื้นที่ที่มีจำนวนจำกัดให้ดูสบายๆ
แม้จะผู้ดื่มจะนั่งอยู่ในตัวเรือนกาแฟหรือบริเวณเรือนชาน ถัดออกไปไม่มากนักมีร้านเสริมสวยที่หรูหรา
และซ่อนตัวอยู่ในสวน สถานที่จอดรถสะดวกสบายกว้างขวางชนิดไม่เสียดายพื้นที่
ที่บอกได้เพียงว่าย่านนี้เป็นพื้นที่ทำเลทองซึ่งราคาค่างวดไม่ว่าจะซื้อหรือจะเช่าก็เกินความสามารถที่ใคร ๆ
หากไม่รักจริงจะสามารถเอื้อมได้อย่างง่าย ๆ

ผมไม่แปลกใจหากจะมีใครนัดเจอหรือพูดคุยธุรกิจกันที่นี่เพราะสิ่งที่ร้านนี้มีให้ครบครันจริงๆ
ทั้งบรรยากาศและความเอาใจใส่ที่แสนจะ Service mind ของพนักงานประจำร้าน  
ขอบอกว่าน้องเขาไม่รู้จักอะไรผมเลยในขณะที่เข้าไปนั่ง ผมเองต่างหากที่ออกจะวุ่นวาย
ขอถ่ายรูปโน่นนี่พร้อมสัมภาษณ์เรื่องราวต่างๆ อย่างที่เคยทำเป็นประจำ  
พนักงานท่านนั้นก็ยังไม่แสดงอาการท่าทางว่ารำคาญเลยสักนิด หลังจากกดถ่ายภาพไปร่วมสิบนาที
ก็ได้มีโอกาสสั่งกาแฟ(พรีเมี่ยม) ในราคาที่ไม่แรงเลยนะ  

เขียนบอกเล่าขนาดนี้หาได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรไม่ เพียงแต่ผมคิดว่าถ้าเจอร้านกาแฟที่สวยที่ดีที่ถูกใจ
ถ้าไม่ให้กำลังใจแบบนี้ก็ไม่รู้จะตอบแทนความตั้งใจของคนเหล่านี้ด้วยอะไร
และผมก็เขียนเรื่องราวร้านกาแฟที่เคยไป ร้านกาแฟที่ถูกใจ ร้านกาแฟที่ชอบมาโดยตลอด (ในเวบไซต์ของตัวเอง)

ผมเข้าใจว่าใครที่ไปร้านนี้ย่อมคาดหวังว่าจะได้รับความเป็นส่วนตัว เพราะร้านนี้มี บรรยากาศอย่างนั้นให้คุณได้จริงๆ

ฟันธง....ว่าการได้ไปชมและชิม (เสียตังค์ แถมทิปไปหนัก ๆ ด้วย) ในวันนี้ ถูกใจครับผม

<br> </br><br> </br>[

สถานีกาแฟ
louizCUP
Pro Barista

Slow is beautiful

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010 : 10:06:16 »

มีแผนที่ไหมคร้าบบ
postcoffee

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010 : 10:45:59 »

วันนั้นนำ GPS ติดตัวไปด้วย ได้ ค่า 13 46.222, 100 36.346

แต่สำหรับใครที่ไม่สะดวก GPS ลองใช้วิธี หาจาก http://wikimapia.org/#lat=13.7702317&lon=100.6054652&z=17&l=0&m=b

ก็จะได้รูปตามที่แนบมาครับ

สถานีกาแฟ
sutthipong
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010 : 11:32:35 »

ภาพที่เห็นเหล่านี้เกิดจากการได้ไปสัมผัส ณ สถานที่จริงๆ ซึ่งไปโดยไม่ได้นัดหมายกับเจ้าของที่
อีกทั้งไม่ได้เจอเจ้าของแต่อย่างใด ...... น่าเสียดายที่การเริ่มกระทู้ของการนำชมร้านกาแฟ Coffee view
ร้านนี้ไม่ได้ประกอบด้วยภาพ....ที่ผมต้องบอกว่าสวย  น่าสนใจและคงมีร้านแบบนี้ไม่มาก
(ในกรุงเทพ จากที่เคยไปสัมผัส ) ที่จะทำได้อย่างนี้ บรรยากาศเป็นกันเอง  ความสบาย ๆ
ของผู้มาดื่มกาแฟ  การเดินทางที่สะดวก(ร้านตั้งอยู่หน้าร้านอาหารบ้านต้นซุง เข้า-ออกได้ด้วยกันทุกทางเข้า)  
การจัดร้านของเจ้าของทำให้อย่างลงตัว ใส่ใจและพิถีพิถันกับอุปกรณ์ที่บ่งบอกถึงความมีรสนิยม
ในการเลือกใช้สิ่งของและวัสดุตกแต่งที่ไม่ธรรมดา  การจัดการกับพื้นที่ที่มีจำนวนจำกัดให้ดูสบายๆ
แม้จะผู้ดื่มจะนั่งอยู่ในตัวเรือนกาแฟหรือบริเวณเรือนชาน ถัดออกไปไม่มากนักมีร้านเสริมสวยที่หรูหรา
และซ่อนตัวอยู่ในสวน สถานที่จอดรถสะดวกสบายกว้างขวางชนิดไม่เสียดายพื้นที่
ที่บอกได้เพียงว่าย่านนี้เป็นพื้นที่ทำเลทองซึ่งราคาค่างวดไม่ว่าจะซื้อหรือจะเช่าก็เกินความสามารถที่ใคร ๆ
หากไม่รักจริงจะสามารถเอื้อมได้อย่างง่าย ๆ

ผมไม่แปลกใจหากจะมีใครนัดเจอหรือพูดคุยธุรกิจกันที่นี่เพราะสิ่งที่ร้านนี้มีให้ครบครันจริงๆ
ทั้งบรรยากาศและความเอาใจใส่ที่แสนจะ Service mind ของพนักงานประจำร้าน  
ขอบอกว่าน้องเขาไม่รู้จักอะไรผมเลยในขณะที่เข้าไปนั่ง ผมเองต่างหากที่ออกจะวุ่นวาย
ขอถ่ายรูปโน่นนี่พร้อมสัมภาษณ์เรื่องราวต่างๆ อย่างที่เคยทำเป็นประจำ  
พนักงานท่านนั้นก็ยังไม่แสดงอาการท่าทางว่ารำคาญเลยสักนิด หลังจากกดถ่ายภาพไปร่วมสิบนาที
ก็ได้มีโอกาสสั่งกาแฟ(พรีเมี่ยม) ในราคาที่ไม่แรงเลยนะ  

เขียนบอกเล่าขนาดนี้หาได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรไม่ เพียงแต่ผมคิดว่าถ้าเจอร้านกาแฟที่สวยที่ดีที่ถูกใจ
ถ้าไม่ให้กำลังใจแบบนี้ก็ไม่รู้จะตอบแทนความตั้งใจของคนเหล่านี้ด้วยอะไร
และผมก็เขียนเรื่องราวร้านกาแฟที่เคยไป ร้านกาแฟที่ถูกใจ ร้านกาแฟที่ชอบมาโดยตลอด (ในเวบไซต์ของตัวเอง)

ผมเข้าใจว่าใครที่ไปร้านนี้ย่อมคาดหวังว่าจะได้รับความเป็นส่วนตัว เพราะร้านนี้มี บรรยากาศอย่างนั้นให้คุณได้จริงๆ

ฟันธง....ว่าการได้ไปชมและชิม (เสียตังค์ แถมทิปไปหนัก ๆ ด้วย) ในวันนี้ ถูกใจครับผม

<br> </br><br> </br>[
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์