หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  INDY Coffee Shop
| |-+  ร้านกาแฟอินดี้ “กรุงเทพฯ และปริมณฑล”
| | |-+ 

NaNa Coffee สาขาThe Square Bangyai

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 10 ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: NaNa Coffee สาขาThe Square Bangyai  (อ่าน 117525 ครั้ง)
audy
Coffee Mania +
*

« ตอบ #60 เมื่อ: 28 มกราคม 2010 : 12:55:10 »

ช่วยเล่าเป็นประสบการณ์หน่อยครับ ว่าเกิดอะไรขึ้นเป็นทำไมทำกันง่ายๆเหมือนขายขนม เผื่อว่าเพื่อนๆจะได้จำไว้เป็นบทเรียน
ittirit
Master Barista

« ตอบ #61 เมื่อ: 28 มกราคม 2010 : 19:22:13 »

อ้าวพี่กุ้ง

ทำไมเป็นหยั่งงี้ล่ะครับ

ตอนก่อนที่เราจะไปเปิดเค้าเป็นคนมาขอร้องเราไม่ใช่หรือครับ

ฮืมฮืม?

แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันโน้น... เวลา 26:83:97 โดย ittirit
กระรอกอ้วนแดง
Full Barista

« ตอบ #62 เมื่อ: 28 มกราคม 2010 : 22:33:06 »

:Dร้านสวยมากๆเลย ค่ะชอบจังมีโอกาสจะแวะไปอุดหนุนค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำชมนะครับ

ร้านนี้ คงอยู่ได้ไม่เกินอีกสองเดือน ก็คงจะกลายเป็นอดีตครับ
เพราะห้างฯจะเอาพื้นที่คืน เพื่อไปทำซุปเปอร์ฯ

กำลังหาที่ลง แห่งใหม่ ครับ

:'(
ยังไงมีเวลาแล้วรบกวนเล่าเป้นประสบการณ์ให้น้องๆลูกเด็กเล็กแดงอย่างพวกผมฟังด้วยนะครับ
แล้วทางห้างชดเชยให้มั้ยครับแล้วสมน้ำสมเนื่้อมั้ยครับ
ขออภัยคุณกุ้งไว้ก่อน หากคำถามละลาบละล้วงมากเกินไปนะครับ กำลังหาลู่ทางขยับขยายร้านใหม่อยู่พอดีครับ

------------------------------------- BaMBiNoRisTA Cafe' & Relax -------------------------------------
กุ้งไร้สาร
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #63 เมื่อ: 28 มกราคม 2010 : 22:41:46 »

ช่วยเล่าเป็นประสบการณ์หน่อยครับ ว่าเกิดอะไรขึ้นเป็นทำไมทำกันง่ายๆเหมือนขายขนม เผื่อว่าเพื่อนๆจะได้จำไว้เป็นบทเรียน

จริงๆ เรื่องนี้ มันอาจจะมีความซับซ้อนอะไรนิดๆหน่อยๆครับ
พื้นที่ ที่เป็นร้านนานา คอฟฟี่ ปัจจุบัน เป็นพื้นที่ที่โครงการตั้งใจจะทำเป็นซุปเปอร์ฯเดิมจริง
แต่เนื่องจากขนาดของมอลล์นั้น เป็นขนาดที่สามารถมีพื้นที่ ได้จำกัด ทางฝ่ายขายจึงตัดบางส่วนที่เป็นพื้นที่ร้านปัจจุบัน มาขาย ซึ่งพื้นที่นี้ ไม่มีระบบน้ำดี น้ำเสีย และระบบทำไอเย็น รองรับมาก่อน

แต่เรื่องดังกล่าว ผมได้รับคำชี้แจง มาก่อนลงมือทำร้านเรียบร้อยแล้ว แต่.........
หลังจากเซ็นต์สัญญา เริ่มทำเฟอร์นิเจอร์ เรื่องการดูเหมือนจะยุ่งยากอีก ตรงที่มีข่าวว่า ฝ่ายขายนำพื้นที่ออกขายโดยฝ่ายอาคารยังไม่ได้อนุมัติ
แต่ฝ่ายขายก็มาบอกว่า ให้อ้างว่า เริ่มทำเฟอร์แล้ว อย่ายอม

สุดท้ายเรื่องก็มาจบแบบนี้ ทั้งๆที่ร้านเพิ่งดำเนินการได้เพียงสองเดือน
ได้พื้นที่ ที่จะย้ายแล้วครับ
ทำแบบอยู่
และทางห้างฯ จะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายที่ได้ลงทุนไปทั้งหมด
ผมรับได้ กับสิ่งทีห้างฯเสนอ เพราะร้านจะสามารถดำเนินการได้อย่างต่อเนื่อง
คือร้านจะย้าย ก็ต่อเมื่อ ร้านใหม่ตกแต่งเสร็จก่อนเท่านั้น

ร้านนี้ ทำเล อยู่ติดกับลานจอดรถ คือ จอดรถเสร็จเดินเข้าห้างฯ ก็จะเจอร้านเลย
ในตอนนี้ ก็ถือว่า ดีมากๆครับ
แต่ทำเลร้านใหม่ อยู่หน้าห้างฯ เลยทีเดียว จะว่าไม่ดี ก็ไม่ได้
เพียงแต่คนเดินหน้าห้างฯ ไม่ได้ขับรถมาเท่านั้นเอง
และกลุ่มลูกค้า ที่ขับรถมาต่อไป ก็อาจจะไม่ได้เดินผ่านหน้าร้าน เหมือนดังเช่นปัจจุบัน

เรื่องทั้งหมด ก็เป็นเช่นนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2010 : 22:45:58 โดย กุ้งไร้สาร » บันทึกการเข้า
audy
*

« ตอบ #64 เมื่อ: 29 มกราคม 2010 : 06:51:25 »

อุปสรรคมักถูกส่งมาทดสอบความสำเร็จเสมอแม้แต่ชีวิตครอบครัว ถ้าเราผ่านได้เราจะพบกับความสุขอันยิ่งใหญ่ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
กุ้งไร้สาร
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #65 เมื่อ: 29 มกราคม 2010 : 15:10:38 »

อุปสรรคมักถูกส่งมาทดสอบความสำเร็จเสมอแม้แต่ชีวิตครอบครัว ถ้าเราผ่านได้เราจะพบกับความสุขอันยิ่งใหญ่ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ คุณaudy

ผมพยายามคิดในแง่บวกทุกเรื่องครับ
ทำร้านกาแฟ แล้วสนุกดี อยากจะเสนอสิ่งใหม่ๆ เข้ามาในตลาดเสมอๆครับ
หากประสบการณ์ของผมที่ผ่านๆมา จะเป็นข้อคิด หรือสิ่งเตือนใจสำหรับใครบางคนได้ ก็ยินดีครับ
caesarlab
Full Barista

« ตอบ #66 เมื่อ: 29 มกราคม 2010 : 19:16:17 »

พอดีเพิ่งทราบเรื่องจากพี่หมีใหญ่เมื่อกี๊นี้ค่ะ
ในทำเลใหม่ คิดในแง่บวกคือ อาจจะดีกว่าเดิมก็ได้
ทีนี้ก็เป็นการบ้านของเราแล้วล่ะค่ะ ว่าจะตอบโจทย์ลูกค้ากลุ่มใหม่นี้อย่างไร
เป็นกำลังใจให้เสมอนะคะ สู้ สู้ ค่ะคุณกุ้งไร้สาร ^^

Hold on to me, I'll hold on to you
The winter long I will always be with you.
กุ้งไร้สาร
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #67 เมื่อ: 30 มกราคม 2010 : 11:56:01 »

พอดีเพิ่งทราบเรื่องจากพี่หมีใหญ่เมื่อกี๊นี้ค่ะ
ในทำเลใหม่ คิดในแง่บวกคือ อาจจะดีกว่าเดิมก็ได้
ทีนี้ก็เป็นการบ้านของเราแล้วล่ะค่ะ ว่าจะตอบโจทย์ลูกค้ากลุ่มใหม่นี้อย่างไร
เป็นกำลังใจให้เสมอนะคะ สู้ สู้ ค่ะคุณกุ้งไร้สาร ^^

ขอบคุณสำหรับกำลังใจและการต้อนรับที่อบอุ่นทุกครั้งที่ไปโคราชครับ

ตอนแรกเขาจะให้พื้นที่ ที่เล็กลง สามสิบ ตร.ม.ครับ
แต่ผมขอใหญ่ขึ้นดีกว่า (คือ ใครก็ว่า ผมอาจจะบ้า เพราะห้างฯเงียบเหงามาก)
แต่ผมอาจจะผิดก็ได้ที่คิดต่าง

เริ่มมีหลายๆเสียง แสดงความประหลาดใจที่ห้างฯ ให้พื้นที่ที่ดีที่สุดของห้างฯกับผม
เช่น พูดว่า โห เขาให้เครดิตคุณขนาดนี้เลยเรอะ!(ผู้จัดการร้านไก่ย่างยี่ห้อดังพูด)
ผมฟังแล้วหน้าชาไปเลย ร้านอินดี้อย่างเรา มันเป็นอย่างไร(ว่ะ)

ร้านที่จะย้ายไปใหญ่ขึ้นกว่า เดิมอีกเท่าตัว(เดิม108ตร.ม. ใหม่210ตร.ม.)
ใครอยากจะไปเยี่ยมหรือเก็บ อะไรไว้เป็นตัวอย่างในการทำร้าน ก็เชิญมาถ่ายเก็บไว้ได้เลยนะครับ(มิได้มีเจตนาโอ้อวดว่า มีดี อะไรนะครับ)
เพราะร้านใหม่ ก็เปลี่ยนแบบ ไปอีกครับ
audy
*

« ตอบ #68 เมื่อ: 30 มกราคม 2010 : 12:25:07 »

บรรยากาศก็อย่างที่คุณกุ้งบอกหล่ะครับ ค่อนข้างเงียบถ้ามองในแง่ธุรกิจร้านอย่างเดียวก็ยังต้องเหนี่อยกันอีกพัก แต่ถ้ามองในแง่การประชาสัมพันธ์ร้านให้เป็นที่รู้จัก ก็เป็นอีกหนึ่งทำเลครับที่สุดยอด ยิ้มเท่ห์
กุ้งไร้สาร
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #69 เมื่อ: 30 มกราคม 2010 : 21:14:47 »

บรรยากาศก็อย่างที่คุณกุ้งบอกหล่ะครับ ค่อนข้างเงียบถ้ามองในแง่ธุรกิจร้านอย่างเดียวก็ยังต้องเหนี่อยกันอีกพัก แต่ถ้ามองในแง่การประชาสัมพันธ์ร้านให้เป็นที่รู้จัก ก็เป็นอีกหนึ่งทำเลครับที่สุดยอด ยิ้มเท่ห์

เสียดายที่ไม่มีโอกาสเจอคุณaudy ทั้งๆที่มาเยี่ยมเยียนผมถึงสองครั้ง

อย่างที่กล่าวนั้น ถูกต้องเลยครับ หากมองในแง่การประชาสัมพันธ์แล้วที่นี่ดีมากๆเลย ทั้งในเรื่องทำเลที่ตั้ง ตัวอาคารสถานที่ ไม่รวมในอนาคตที่จะมีสถานรถไฟฟ้า(มาหานะเธอ)ด้วย

การจะทำให้ยอดขายชนะรันนิ่ง คอส์ท น่าจะใช้ระยะเวลาอีกพอควร

แต่ในแง่ประชาสัมพันธ์นั้น เริ่มได้ผลแล้ว
เพราะเมื่อวานผมเพิ่งไปเซ็นต์สัญญา ทำร้านกับอีกหนึ่งห้างฯ(ขอโทษพี่เก๋ด้วยครับ สัญชาติญาณผมมันหยุดไม่ได้จริงๆ)
และสองสามวันที่แล้วผู้บริหารเมืองทองธานี เรียกเข้าไปคุย และขอแกมบังคับให้ทำร้านกาแฟ บริเวณที่เป็นร้านถ่ายรูปในปัจจุบัน เพราะมีสำนักงานใหญ่ของกสิกรไทยเข้ามา และจะมีสำนักงานของธนาคารยักษ์ใหญ่เพิ่มเข้ามาอีกหนึ่ง เรียกว่า ส้มหล่นครับ เพราะทีมงานที่เมืองทองมีความพร้อม มากกว่า บางใหญ่

ผมเองก็ไม่คิดว่า อะไรๆหลายๆอย่างจะมาพร้อมๆกันในเวลาที่รวดเร็วเช่นนี้!
หมีใหญ่(พุงโล)
Speciality
Master Barista

« ตอบ #70 เมื่อ: 30 มกราคม 2010 : 21:25:52 »

เสียดายที่ไม่มีโอกาสเจอคุณaudy ทั้งๆที่มาเยี่ยมเยียนผมถึงสองครั้ง

อย่างที่กล่าวนั้น ถูกต้องเลยครับ หากมองในแง่การประชาสัมพันธ์แล้วที่นี่ดีมากๆเลย ทั้งในเรื่องทำเลที่ตั้ง ตัวอาคารสถานที่ ไม่รวมในอนาคตที่จะมีสถานรถไฟฟ้า(มาหานะเธอ)ด้วย

การจะทำให้ยอดขายชนะรันนิ่ง คอส์ท น่าจะใช้ระยะเวลาอีกพอควร

แต่ในแง่ประชาสัมพันธ์นั้น เริ่มได้ผลแล้ว
เพราะเมื่อวานผมเพิ่งไปเซ็นต์สัญญา ทำร้านกับอีกหนึ่งห้างฯ(ขอโทษพี่เก๋ด้วยครับ สัญชาติญาณผมมันหยุดไม่ได้จริงๆ)
และสองสามวันที่แล้วผู้บริหารเมืองทองธานี เรียกเข้าไปคุย และขอแกมบังคับให้ทำร้านกาแฟ บริเวณที่เป็นร้านถ่ายรูปในปัจจุบัน เพราะมีสำนักงานใหญ่ของกสิกรไทยเข้ามา และจะมีสำนักงานของธนาคารยักษ์ใหญ่เพิ่มเข้ามาอีกหนึ่ง เรียกว่า ส้มหล่นครับ เพราะทีมงานที่เมืองทองมีความพร้อม มากกว่า บางใหญ่

ผมเองก็ไม่คิดว่า อะไรๆหลายๆอย่างจะมาพร้อมๆกันในเวลาที่รวดเร็วเช่นนี้!
ดีใจด้วยครับ ^_^

กำไรของคนทำกาแฟ คือ รอยยิ้มของลูกค้า
เงินค่ากาแฟ คือ สิ่งที่ทำให้คนทำกาแฟอยู่รอด เพื่อทำให้ธุรกิจงอกงาม
และทำให้ลูกค้า ยิ้มได้กว้างขึ้น
Barista Ciao
Speciality
Pro Barista

Ciao Cup (เชาวว์ ครับ) เราพบกันเพราะ...กาแฟ

« ตอบ #71 เมื่อ: 31 มกราคม 2010 : 10:45:56 »

ดีใจด้วยนะครับพี่กุ้ง

หลายๆเรื่อง บางทีเราก็ไม่ทันตั้งตัว มันก็มาเคาะประตูหน้าบ้านเรียกเราเนอะ
ทั้งเรื่องร้ายๆ และเรื่องดีๆแหละ

แต่สำหรับพี่กุ้ง เชาว์ว่า โคตรจะดีเลยนะครับ (หลังข่าวร้ายนะ) ยิ่งดีด้วยมากมายกะส้มที่หล่นมาเข่งใหญ่นะครับ

ปล.ถ้าที่บ้านไม่มีที่เก็บส้ม ส่งมาบ้านนี้บ้างนะครับ อิๆๆๆ

เข้าใจในสิ่งที่เป็น แล้วจะมองเห็นในสิ่งที่ทำ
www.ciaocupcoffee.com
กุ้งไร้สาร
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #72 เมื่อ: 31 มกราคม 2010 : 14:40:34 »

ดีใจด้วยครับ ^_^

ขอบคุณครับ คุณหมีใหญ่
 ยิ้ม
กุ้งไร้สาร
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #73 เมื่อ: 31 มกราคม 2010 : 14:42:32 »

ปล.ถ้าที่บ้านไม่มีที่เก็บส้ม ส่งมาบ้านนี้บ้างนะครับ อิๆๆๆ

งั้นผมขอชวนน้องเชาว์มากินส้มที่บ้านผมดีกว่า

โอเคไหม?

ยิงฟันยิ้ม

audy
*

« ตอบ #74 เมื่อ: 31 มกราคม 2010 : 20:51:20 »

ขอแสดงความยินดีด้วยอีกครั้งครับ โอกาสที่ว่าเป็นโอกาสดีที่ยากจะปฎิเสธจริงๆ เพราะโอกาสที่ดีในช่วงชีวิตหนึ่ง มันมีน้อยที่จะผ่านมาหาครับ แต่สิ่งที่ยากยิ่งกว่า ก็ทำอย่างไรให้โปรเจคนั้นประสบความสำเร็จอย่างลุล่วงตามแผน แต่ด้วยบุคลิกของคุณกุ้งและทีมงานที่มีความตั้งใจในสายงานบริการนี้ ผมเชื่อว่างานนี้ผ่านและก็จะเติบใหญ่ไปอีกครับ ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 10 ขึ้นบน พิมพ์