หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  News Update & Reviews
| | |-+ 

ทดสอบเครื่องบดกาแฟ Macap M5 และ Compak K3

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: ทดสอบเครื่องบดกาแฟ Macap M5 และ Compak K3  (อ่าน 31284 ครั้ง)
Roytawan
ความฝันของเธอ
Cѳғғee Gangster
Pro Barista

« เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010 : 00:08:59 »

สวัสดีครับ หลังจากที่ห่างหายมานานในเรื่องของการทดสอบ ในเรื่องต่างที่เป็นทริปแอนทริก หรือสัพเพเหระต่างๆ เนื่องจากเวลาไม่ค่อยอำนวย ประกอบกับอารมณ์ขี้เกียจเป็นการส่วนตัวครับ หลังจากที่ได้ทำการปรับปรุงเว็บใหม่เมื่อปลายปีที่แล้ว ผมก็เลยตัดสินใจว่าเอาพวกทริปแอนด์ทริกมาลงที่เว็บบอร์ดนี้ซะเลย เพื่อที่ได้ได้สะดวกในการค้นหา และก็สะดวกในการแก้ไขข้อผิดพลาดครับ สำหรับการทดสอบนี้ก็เป็นการทดสอบที่เป็นแนวทางเบื้องต้น จากการประสบการณ์และความเห็นส่วนตัว ที่ได้ใช้เครื่องบดรุ่นต่างๆ มา คงไม่สามารถเอาไปอ้างอิงเชิงวิชาการได้ทั้งหมดนะครับ ซึ่งบางครั้งรายละเอียดอาจจะมากน้อยต่างกันไป โดยรวมแล้วถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะครับ เพราะสุดท้ายแล้วก็ขึ้นอยู่กับความชอบและงบประมาณของแต่ละคน

ผมขอเริ่มที่เครื่องบด Macap M5 และ Compak K3 เลยครับ เพราะตัวนี้เรียกว่าเป็นคู่หู-คู่เฮง ของผู้เริ่มต้นที่จะทำร้านกาแฟ

ก่อนอื่น... ผมต้องบอกก่อนว่า ปัจจุบันมีเครื่องบดหน้าตาเหมือน Macap มากมายหลายยี่ห้อ ซึ่งราคาก็ไม่แตกต่างกันเท่าไรนัก แต่ผมขอแนะนำเฉพาะยี่ห้อ Macap นะครับ เพราะว่าราคาลงมาเยอะแล้ว และ Macap ก็เป็นยี่ห้อดั่งเดิมที่เป็นต้นฉบับด้วย ดังนั้นหน้าตาภายนอกอาจจะดูเหมือนกัน แต่ภายในตัวใครตัวมันนะครับ.... ซึ่งเป็นประสบการณ์จากการแกะดูภายในของเครื่องที่หน้าตาเหมือน Macap ครับ ดังนั้นถ้าราคาไม่ต่างกันนัก เราเลือกเครื่องที่เป็นต้นฉบับดีกว่าครับ

สำหรับ M5 และ K3 ผมขอเรียกว่าเป็นคู่หู-คู่เฮงเลยนะครับ เพราะว่าทั้ง 2 รุ่นนี้ มีประสิทธิภาพในการบดกาแฟไม่แตกต่างกันมากนัก แต่ในส่วนที่แตกต่างกันอย่างชัดเจนก็คือระบบการปรับความละเอียด และรายละเอียดของเครื่องที่ต่างกัน ในส่วนราคานั้นผมไม่ขอพูดถึงนะครับว่าราคาเท่าไร เพราะผมไม่ได้ขายครับ และราคาก็ไม่ได้ต่างกันเท่าไรนัก ส่วนในเรื่องของความชอบก็เป็นสิทธิของแต่ละคนครับ เพราะเมื่อเราได้เครื่องมาแล้ว สุดท้ายเราก็ต้องมาทำความคุ้นเคยในการใช้งานอยู่ดี คงบอกไม่ได้ว่าตัวไหนใช้งานง่าย ตัวไหนใช้งานยากครับ

สเปกคร่าวๆ ของ Macap M5 (http://www.macap.it)

- เฟืองบดแบบ Flat ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 58 มม.

- มอเตอร์ 1400 รอบต่อนาที

- น้ำหนัก 9 Kg.

สเปกคร่าวๆ ของ Compak K3 (http://www.compak.es/en/productos/020201.htm)

- เฟืองบดแบบ Flat ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 58 มม.

- มอเตอร์ 1100 รอบต่อนาที

- น้ำหนัก 8.5 Kg.

เราจะเห็นว่าขนาดเฟืองบดทั้ง 2 รุ่นเท่ากัน ส่วนความเร็วรอบของมอเตอร์ที่ไม่เรากัน ถ้าเรามองอย่างผิวเผินก็อาจจะบอกว่าตัวที่ความเร็วรอบมากกว่ากาแฟจะต้องร้อนกว่า.... แต่ผมต้องขอบอกว่ามันไม่ต่างกันครับ จะต่างกันก็เพียงในทางอุดมคติ หรือการจินตนาการเท่านั้น แต่ในความเป็นจริงในรายละเอียดการออกแบบนั้นจะมีการคำนวนถึงเรื่องการระบายความร้อนในส่วนนี้ ให้มีความเหมาะสมอยู่แล้วครับ

เฟืองบดของ Macap M5 พร้อมระบบการปรับแบบสเตป (Spet) หรือขั้นบันได (ที่เห็นเป็นรูๆ) ที่สะดวกในการปรับ

เฟืองบดของ Compak K3 พร้อมระบบการปรับแบบสเตปเลส (Stepless) ซึ่งปรับได้ละเอียดกว่า (ที่เห็นเป็นทองเหลือง)

ในส่วนของการปรับความละเอียดของผงกาแฟเราจะเห็นว่าระบบการปรับจะต่างกัน ซึ่งในทางอุดมคติแล้ว ระบบสเตปเลสสามารถปรับความละเอียดได้ละเอียดกว่าแบบที่เป็นสเตป ที่มีการปรับเป็นขั้นๆ แน่นอน แต่ในทางปฏิบัติแล้วเราจะพบว่า ไม่ได้ต่างกันมากนัก เพราะการชงกาแฟนั้นยังมีตัวแปรอีกหลายอย่างครับ รวมทั้งช่วงหรือ Range ในความละเอียดของผงกาแฟที่ต่างกัน แต่ให้ผลลัพธ์เหมือนกันด้วยครับ ดังนั้นในระดับการใช้งานจริงแทบจะหาความต่างได้ยากครับ

ในรูปเป็นการเทียบให้ดูถึงการออกแบบฟันของเฟืองบดทั้ง 2 รุ่นนะครับ ว่ามีการออกแบบมาแทบไม่ต่างกันเลย แต่ฟันของ M5 จะสึกกว่าเพราะว่าใช้งานมานานแล้วครับ ส่วนคุณภาพของโลหะที่นำมาทำเฟืองบดเท่าที่ดูด้วยสายตาแล้วไม่ต่างกันครับ เพลอๆ อาจจะมากโรงงานเดียวกันด้วยซ้ำ....

ความหล่อของทั้ง 2 รุ่น หล่อกันคนละแบบครับ

เฟืองตัวล่าง และช่องทางไหลออกของผงกาแฟของ Macap M5

เฟืองตัวล่าง และช่องทางไหลออกของผงกาแฟของ Compak K3

ระบบการปรับของ Macap M5 ที่เป็นสเตป หรือขั้นบันได จะมีเดือยสำหรับล๊อกเอาไว้ สะดวกในการจดจำการปรับเมื่อถอดเฟืองออกมาทำความสะอาดและใส่กลับเข้าไปที่ตำแหน่งเดิม

ระบบการปรับแบบสเตปเลสของ Compak K3 จะเป็นระบบเกลียวหมุนเลือนขึ้นลง บังคับให้เฟืองชิด-ห่างตามต้องการ (คล้ายกับการปรับซูมของกล้องถ่ายรูป)

ภายในโดสของ Macap M5 ก้านปัด (เรียกชื่อไม่ถูกต้องขออภัย ดูตามรูปนะครับ) จะเป็นพลาสติกที่คุณภาพดีทีเดียว

ภายในโดสของ Compak K3 ก้านปัดจะเป็นโลหะ

ในส่วนของโดสของทั้งคู่ก็จะมีรายละเอียดที่แตกต่างกันตามรูป โดยรวมแล้ว K3 จะดูดีกว่า M5 ครับ รวมทั้งขอบของโดส K3 จะเป็นโลหะอลูมินั่ม ทำให้โอกาสที่จะเป็นรอยน้อย เวลาเราเอาก้านมาพาดเพื่อปาดผงกาแฟกลับ แต่โดยรวมแล้วถ้าใช้งานอย่างระมัดระวังก็ไม่มีปัญหาใดๆ หรือถ่าใช้ร่วมกันกับเครื่องตั้งเวลาบด ก็สะดวกขึ้น โดยที่เราไม่ต้องปาดผงกาแฟกลับครับ... แต่ในเรื่องของความมันส์... M5 จะปัดผงกาแฟได้มันส์กว่าครับ ฮ่า.... ส่วน K3 จะปัดผงกาแฟได้นุ่มนวลกว่า... ส่วนผงกาแฟที่ออกมาจากโดสก็เอียงซ้ายเล็กน้อยเหมือนกันครับ ซึ่งเป็นเรื่องปรกติ เราต้องมาแก้ด้วยการเอียงก้านอัดไปซ้ายนิดนึง เวลาเอามารองรับผงกาแฟ หรืออาจจะเป็นเทคนิคเฉพาะของแต่ละคนไปครับ ฮ่า...

เรามาดูคลิปการทดสอบกันดีกว่าครับ.... เป็นครั้งแรกที่ผมทำคลิปทดสอบนะครับ อาจจะมีผิดพลาดบ้าง แสงอาจจะไม่สวย เพราะลืมปรับแก้ แต่ขี้เกียจถ่ายซ่อม ทำแล้วทำเลยครับ ฮ่า... เพราะอยากให้ได้เห็นกัน จะได้เป็นข้อมูลเบื้องในการตัดสินใจครับ ซึ่งแน่นอนว่าความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ แล้วก็เป็นเครื่องบดที่ดีทั้งคู่ เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้น และใช้ในระยะยาว เพื่อความเสถียรภาพและรสชาติที่ดีในการทำกาแฟครับ

หวังว่าเพื่อนๆ จะได้ประโยชน์บ้างนะครับ....
สำหรับ Compak K6Ti Professional Barista VS Anfim Caimano Titanium อดใจรอหน่อยครับไม่เกิน 2 วัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม 2010 : 00:11:16 โดย Яoytawan » บันทึกการเข้า

“จิบกาแฟอุ่นๆ ไอความรักยังกรุ่น เธอยังอยู่กับฉันในความฝันอันละมุน ผู้คนวนเวียน ยังเดินผ่านไปมา แต่ไม่มีเธอ ไม่เคยเห็นเธอเลยสักครา”
เจษฎ์™
Speciality
Pro Barista

!@#อัพเดทภาพน้องคุณ$%

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010 : 00:21:02 »

รอติดตามต่ออยู่นะครับพี่เก๋ ถ้าครบแล้วจะได้ตัดสินใจแบบง่ายๆเลย

ถอยหลังหนึ่งก้าว... เริ่มต้นนับหนึ่งใหม่... เพื่ออนาคตที่ยิ่งใหญ่... ในโลกของความเป็นจริง !!
@home
Coffee Mania +
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010 : 01:21:33 »

ขอบคุณมากค่ะคุณเก๋ Roytawan  ยิ้ม

ยังไม่เคยเจอคลิปที่แสดงการทำงานของเครื่องบดได้ละเอียดเท่านี้มาก่อน
ที่เคยค้นหาเจอจะเป็นภาพนิ่ง
ส่วนคลิปก็จะเป็นพวกเครื่องชง

คือตัวเองก็ยังไม่เคยได้สัมผัสเครื่องจริงหรอกนะค่ะ
แต่หลังจากดูแล้วก็ได้ความรู้เกี่ยวกับเครื่อง M5 มากขึ้น

ขอบคุณที่สละเวลาทำคลิปนี้นะค่ะ
จะคอยติดตามคลิปต่อไปค่ะ

ผู้ใดให้ความรัก ❤
ผู้นั้นย่อมได้รับความรัก

❤Athome
WeeCoffee
ฟุตบาท คาเฟ่
Speciality
Pro Barista

น้ำคือชีวิต เติมกาแฟ อีกสักนิด ชีวิตจะชื่นบาน...

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010 : 05:39:56 »

สุดยอดครับ

เรา Wee are Underground Coffee
เรา ฟุดบาท คาเฟ่ จะชง "  กาแฟ  " ให้อร่อย ทุกๆแก้ว
เรา Wee Coffee สุดยอดกาแฟเย็นแห่งประเทศสยาม จ้า..
เรา Sidewalk Coffee จะทำกาแฟให้ดีที่สุดเพราะ....

น้ำคือชีวิต เติมกาแฟ อีกสักนิด ชีวิตจะชื่นบาน...
    Water is life, added to a little coffee. Life is joy.

http://www.facebook.com/WeeCoffee
http://www.roytawan.com/forum/index.php/topic,14290.0.html
เปิด 7.30 - 17.30น.หยุดวันอาทิตย์ โทร. 089 926 9338
deksilpa
Speciality
Pro Barista

... ศิลปินบาริสต้า ...

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010 : 13:57:21 »

K3  มองกี่ทีก็สวย .... ฮ๋า  M5 เราออกแนวถึก อึด  เหมาะกับผู้ที่นชอบการปัดกาแฟแบบซ่ดิส  55 มาทั้งกลิ่นและเสียงปัดกาแฟ  เดี๋ยวมีตัง เล่น K3 อีกสักตัวดีมั้ยเนี่ย  55  บ้าไปเลย เครื่องชงเล็กจิ๋วเดียว แต่มีเครื่องบดยักๆ 2 ตัว 
กุ้งไร้สาร
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010 : 15:17:51 »

ขอบคุณครับ พี่เก๋

เยี่ยมครับ

ผมมีทั้งสองตัว
แต่ผมชอบแบบ โหด มัน ฮา ครับ
เสียงปัดกาแฟ มันเร้าใจจริงๆ
อีกตัวมันสุภาพเรียบร้อยไปหน่อย
ittirit
Master Barista

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010 : 22:20:38 »

ขอบคุณพี่เก๋มาก ๆ คร๊าบ

ที่สละเวลามาทำเพื่อนน้อง ๆ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันโน้น... เวลา 26:83:97 โดย ittirit
wasanee
Jr. Barista
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010 : 22:22:31 »

ขอบคุณพี่เก๋สำหรับรีวิวดี ๆ
ยังไม่มีเวลาอ่าน ขอเข้ามาดูคลิปก่อนนะคะ ยิ้มกว้างๆ

^_^ ชอบอัสนี-วสันต์ ฝันอยากมีร้านกาแฟ ^_^
Casanovy One
*

ไม่มีอะไรได้มาโดยง่าย จงอย่าให้ความโลภ ครอบงำ

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010 : 20:26:44 »

อยากได้วิธีถอด k3 ทำความสะอาดด้วย อ่ะ เห็นมีแต่ของ M5   please....
WeeCoffee
ฟุตบาท คาเฟ่
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010 : 20:34:36 »

หมุนตามเข็มนาฬิกาไปเรื่อยๆๆ จนถอดได้้อะครับ ง่ายๆๆ ไม่ยาก

เรา Wee are Underground Coffee
เรา ฟุดบาท คาเฟ่ จะชง "  กาแฟ  " ให้อร่อย ทุกๆแก้ว
เรา Wee Coffee สุดยอดกาแฟเย็นแห่งประเทศสยาม จ้า..
เรา Sidewalk Coffee จะทำกาแฟให้ดีที่สุดเพราะ....

Water is life, added to a little coffee. Life is joy.

http://www.facebook.com/WeeCoffee
http://www.roytawan.com/forum/index.php/topic,14290.0.html
เปิด 7.30 - 17.30น.หยุดวันอาทิตย์ โทร. 089 926 9338
smartie
Full Barista

รู้อะไรไม่สู้รู้จักกัน

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010 : 22:02:24 »

สุดยอมมากครับ ^__^
The Ghetto
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011 : 09:21:36 »

ข้อมูลมีประโยชน์มากๆเลยครับ ขอบคุณมากครับพี่
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์