หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  News Update & Reviews
| | |-+ 

PID For Coffee Machine

หน้า: 1 [2] 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: PID For Coffee Machine  (อ่าน 44299 ครั้ง)
kratomcoffee
Coffee Mania +
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 เมษายน 2011 : 00:42:28 »

มาลงชื่อครับ ยังไม่ได้ใช้ silvia แต่จะได้ใช้ในเร็วๆนี้ครับ ยิงฟันยิ้ม
Water05
Coffee Mania
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 เมษายน 2011 : 05:31:41 »

ยังไม่ได้มาเขียนต่อเลย... ขอเวลาสัก 2-3 วัน เดี๋ยวจะเขียนเรื่องซิลเวียต่อครับ
คิดไว้ว่าจะเขียนถึง Wiring Schematic หรือแผนผังการเดินสายไฟของซิลเวีย เอาให้จบทีเดียวเลย....
เพราะถ้าเข้าใจ Wiring Schematic ของเครื่อง ก็จะเข้าใจแทบทุกยี่ห้อละครับ
อาจจะเป็นเรื่องยากสำหรับหลายๆ คน แต่ก็จะเขียนให้อ่านกันแบบเข้าใจง่ายๆ จะได้เป็นแนวทางกันครับ
ส่วนเรื่องแมคคานิคนั้น โดยรวมแล้วไม่ได้มีอะไรซับซ้อนมากมาย ก็จะขอเอาไว้คุยกันที่หลังครับ

ฝากไว้เรื่องใช้ซิลเวียทำกาแฟ 6 แก้วไปลองทำกันก่อน
1.ชงกาแฟ 3 ครั้ง ครั้งละ 2 ช๊อท ก็จะได้ 6 แก้ว ใช้เวลาไม่เกิน 3 นาทีครับ
2.ต้องมีพิชเชอร์ขนาด 1000 cc. เพื่อที่จะสตรีมนม 500 cc. สำหรับกาแฟ 6 แก้ว

เครื่องชง Silvia นั้น จะสตรีมนมได้สูงสุดครั้งละ 500 cc. นะครับ เครื่องเล็กๆ รุ่นอื่นๆ ตัวใครตัวมัน เทคนิคอยู่ที่... เวลาสตรีมต้องกดปุ่มสตรีม และรอจนไฟฮีทเตอร์ดับปุ๊บ แล้วสตรีมทันทีเลย
ปูเสื่อรอ ทุกวันเลยครับ 
bosthai
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011 : 20:53:21 »

สมาชิกใหม่มาลงชื่อคนใช้ Sylvia ครับ เพิ่งได้เครื่องมาใช้วันนี้เองครับ
เข้ามาหาความรู้ด้วยคนครับครับ เจ๋ง
Roytawan
ความฝันของเธอ
Cѳғғee Gangster
Pro Barista

« ตอบ #18 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011 : 00:17:52 »

เดี๋ยวว่างๆ จะมาเขียนต่อนะครับ
ช่วงนี้ภารกิจเยอะมั๊กๆ

“จิบกาแฟอุ่นๆ ไอความรักยังกรุ่น เธอยังอยู่กับฉันในความฝันอันละมุน ผู้คนวนเวียน ยังเดินผ่านไปมา แต่ไม่มีเธอ ไม่เคยเห็นเธอเลยสักครา”
Joey
Jr. Barista
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011 : 11:03:59 »

ลงชื่อด้วยคนครับ ใช้ Silvia พร้อมติดตั้ง PID ของ Auber อยู่ครับ ดีกว่าก่อนติดตั้งอย่างเห็นได้ครับตัวนี้พร้อม Pre-infusion ครับ
ตอนนี้ใช้ Factory setting อยู่ มารออ่านจะได้ลองไปปรับดูบ้างครับ  ตกใจ
bathardcore
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011 : 12:37:10 »

มาลงชื่อครับ อนาคตคนจะใช้ Silvia  ยิงฟันยิ้ม
kratomcoffee
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011 : 20:11:45 »

คราวก่อนมาลงชื่อในฐานะ คนจะได้ใช้ silvia ในอนาคต ตอนนี้ผมใช้ silvia เรียบร้อยแล้วครับ เข้ามาลงชื่อรออีกนึง ยิงฟันยิ้ม
Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #22 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2011 : 21:28:20 »

เรื่อง PID ที่แรก คิดว่าจะซื้อ Silvia มาติดตั้ง และทำเป็นตัวอย่างให้ดู แต่ด้วยความที่.... มีเครื่องใหม่มาเล่นเรื่อยๆ ก็เลยกะว่าจะเอา Ponte Vecchio มาเป็นตัวอย่างในการติดตั้งแทนครับ

หน้าตาของ Ponte Vecchio ที่จะเอามานรวิว และเอามาติดตั้ง PID ครับ (รูปแทนจากอินเตอร์เน็ต)

สำหรับสาวก Silvia ไม่ต้องห่วงครับ มีปัญหาอะไรก็ยังมาคุยกันที่กระทู้นี้ได้แน่นอน วันดีคืนดี ผมอาจจะหา Silvia มาเล่นอีกสักตัวครับ

ส่วนการที่ผมเลือก Ponte Vecchio มาติด PID ก็เพราะว่า...... เครื่องชงตัวนี้เป็นเครื่องชงพื้นฐาน ที่ทำความเข้าใจง่าย และเมื่อเอา PID มาใส่ ก็จะทำให้เห็นภาพชัดเจนยิ่งขึ้น ในการที่จะอธิบายเรื่อง PID ครับ....

เพราะผมไม่อยากให้ติด PID แล้ว ใช้ฟังก์ชั่นแค่เพียง on/off ตัดต่อการทำงานของฮีทเตอร์ธรรมดาๆ ซึ่งมันไม่ได้ประโยชน์อะไรนัก แถมยังดูเป็นการไร้สาระ เปลื่องตังค์อีกครับ

ดังนั้น ถ้าเราจะติดตั้ง PID แล้ว เราต้องรู้ว่าการตั้งค่าต่างๆ ของค่า P ของค่า I และของค่า D ควรจะตั้งค่าเท่าไร เมื่อเราเข้าใจค่าพวกนี้ เราก็จะสามารถเล่นกับ Temperature Profile ของเครื่องทำกาแฟได้สนุกยิ่งขึ้น ถ้าเราไม่รู้ค่าพวกนี้เลย... สุดท้ายแล้วเราก็จะมีความรู้สึกว่า... ไม่ได้อะไรมากนัก กับการติดตั้ง PID ครับ ผมก็จะหาเวลาพยายามอิบายในสิ่งที่ยากๆ ให้มันง่ายขึ้น และเข้าใจมากขึ้นครับ จะได้ทำให้การติดตั้ง PID สำหรับเครื่องชงกาแฟนั้นดูมีอะไรมากขึ้นกว่า ติดตั้ง PID แล้ว ไม่ต่างจากการติดตั้ง Digital Temperature Contral ธรรมดาๆ

สำหรับ Ponte Vecchio คงได้เอามารีวิวกันเร็วๆ นี้ครับ

เครื่องที่มีขายจะมีทั้งหมด 3 รุ่น ตามภาพนั่นแหละครับ แต่ผมจัดตัวเล็กสุดมา เพราะราคาไม่แพงมากนัก จะได้เอามารีวิวกันครับ
ส่วนเครื่องใหญ่ 2 หัวนั้นก็น่าสนใจ.... เพราะราคาแค่ 5 หมื่นต้นๆ ช่วงแนะนำก็คงจะราคาสัก 4 หมื่นกลางๆ ครับ ถ้าใครอยากดูรีวิวเครื่อง 2 หัวด้วย ก็บอกได้ครับ จะได้ขอยืมผู้นำเข้ามาทำรีวิวครับ

สำหรับสาวก Nuova Simonelli อดใจรอสักนิดสำหรับ Musica นะครับ

ร้อยตะวันคงได้เอารีวิวก่อนใครเพื่อน ถ้าคิวไม่ผิดพลาด เพราะตัวนี้น่าสนใจดี สำหรับร้านกาแฟเล็กๆ รายละเอียดต่างๆ เอาไว้ค่อยคุยทีเดียวเลยตอนทำรีวิวครับ ตอนนี้อยู่ในช่วงติดต่อผู้นำเข้าอยู่ครับ ส่วนราคาขายนั้นอย่าพึงถามครับ เพราะไม่รู้ว่าเค้าจะขายกันเท่าไร ไว้รอได้เครื่องมารีวิวก่อนครับ

สำหรับเพื่อนๆ ที่เป็นโฮมยูส.... กระซิบๆ ว่า เร็วๆ นี้ เดี๋ยวผมจะหาเครื่องบดดีๆ ตัวเล็กๆ ราคาไม่แรงมาแนะนำกันครับ ตอนนี้เล็งๆ เอาไว้แล้วครับ..... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

“จิบกาแฟอุ่นๆ ไอความรักยังกรุ่น เธอยังอยู่กับฉันในความฝันอันละมุน ผู้คนวนเวียน ยังเดินผ่านไปมา แต่ไม่มีเธอ ไม่เคยเห็นเธอเลยสักครา”
cyfee
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011 : 20:31:53 »

อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับ Ponte Vecchio
บริษัทไหนนำเข้ามาเหรอครับ
รุ่น Lusso น่าสนใจครับ
Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #24 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011 : 21:49:52 »

อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับ Ponte Vecchio
บริษัทไหนนำเข้ามาเหรอครับ
รุ่น Lusso น่าสนใจครับ

ตอนนี้มีเข้ามาแต่เครื่องสำหรับทดสอบครับ ผมเองยังไม่แน่ใจว่ามีเข้ามากี่ตัวนะครับ
ผู้นำเข้าคือบริษัทพีเบอร์รี่ โดยคุณซาน (Z) ครับ

โดยรวมแล้ว Ponte Vecchio จะเป็นเครื่องโฮมยูส ถ้าจะเอามาทำธุรกิจก็อาจจะเป็นลักษณะของ Coffee Conner เล็กๆ เสริมกับกิจการอื่นๆ ครับ เอาไว้เร็วๆ นี้ผใคงเอาตัวเล็ก หัวเดียวมาทำรีวิวให้ชมแบบละเอียดครับ

ขโมยคลิปของน้องแอนนาสุดสวยมาให้ชมพลางๆ ก่อนครับ

toanote
Master Barista

« ตอบ #25 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2011 : 21:18:48 »

สมาชิคใหม่ เครื่อง silvia หมาดๆเหมือนกันครับ รอติดตามพี่เก๋ ครับ
Joey
Jr. Barista
**

« ตอบ #26 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2011 : 15:14:38 »

สนใจด้วยครับ

อยากเอาซิลเวียไปติด Rotary pump กับ เรื่อง OVER PRESSURE VALVE ครับ

ส่วนเจ้า Ponte Vecchio อันนี้จะเนียนกว่า Silvia ไหมครับ
mooalonelove
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2011 : 12:00:42 »

มือใหม่ จะเปิดร้าน มารอดูตัวเล็ก มากความสามารถ ครับ ^^
indy
Full Barista

« ตอบ #28 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011 : 10:40:25 »

ผมก็เด็กอิเล็คครับบรออ่านอาจารย์เก๋คร้บบบ
beiderman
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011 : 14:37:44 »

พอจะแนะนำได้มั้ยครับ ถ้าหากผมจะเอา Silvia ไปติด PID และเปลี่ยนเป็น Rotary Pump ได้ที่ไหนบ้างครับ
อยากลองอะไรใหม่กับเครื่อง แต่ก็เสียดายที่จะต้องไปซื้อเครื่องใหม่
หน้า: 1 [2] 3 ขึ้นบน พิมพ์