หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  News Update & Reviews
| | |-+ 

PID For Coffee Machine

หน้า: 1 2 [3] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: PID For Coffee Machine  (อ่าน 43401 ครั้ง)
LuPaNG
Pro Barista

« ตอบ #30 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2011 : 10:01:13 »

ตอนแรกว่าจะเปลี่ยนเครื่องใหม่แล้วขาย Astoria Compact CKXE (Rotary)  ผมเอาติด PID เล่นดีไหมพี่เก๋
aujung
Coffee Mania +
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012 : 02:10:02 »

ขออนุญาตครับ พี่เก๋ เมื่อไรจะมีโอกาสเห็น PID ตอนต่อไปครับ ผม เก็บเครื่อง Silvai รออยู่ครับ
toonska
Coffee Mania
*

« ตอบ #32 เมื่อ: 16 มีนาคม 2012 : 11:04:56 »

เพิ่งหัดใช้ silvia อยู่ครับ  ขอความรู้ด้วยคนครับ
joy coffee
Coffee Mania +
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 18 มีนาคม 2012 : 16:18:22 »

สนใจการติดตั้ง PID ใช้ใน Silvia อยู่ค่ะ เมื่อไรพี่เก๋ จะทดสอบต่อค่ะ.....คอยติดตามอยู่ค่ะ
Roytawan
ความฝันของเธอ
Cѳғғee Gangster
Pro Barista

« ตอบ #34 เมื่อ: 19 มีนาคม 2012 : 00:13:09 »

ยังไม่มีเหยื่อ เอ้ย.... คนเอาเครื่องมาให้ทำเลยครับ.... แหะๆ

ครั้นจะซื้อเครื่องมาทำ ก็เอาตังค์ไปซื้อเครื่องชงกาแฟไฮเอนด์ซะแล้ว...
และก็... ตอนนี้พี่ไปไกลแย้วววว..... ตามรูปเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แต่ถ้ามีจังหวะ และโอกาสก็จะมาทำต่อครับ ยิ้มเท่ห์

“จิบกาแฟอุ่นๆ ไอความรักยังกรุ่น เธอยังอยู่กับฉันในความฝันอันละมุน ผู้คนวนเวียน ยังเดินผ่านไปมา แต่ไม่มีเธอ ไม่เคยเห็นเธอเลยสักครา”
Jr. Barista
**

« ตอบ #35 เมื่อ: 20 มีนาคม 2012 : 21:53:20 »

โอ้ว. ลามา มาาาาาาาา แล้วเหรอครับ
ขอกล่องได้ไหมพี่55555555
ตาณ คอทองดำ
Jr. Barista
**

www.cafe-de-tan.blogspot.com

« ตอบ #36 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012 : 15:12:02 »

กระทู้นี้ เริ่มเมื่อ วันที่ 21 กพ. 2011 วันนี้ก็เป็นวันที่ 27 มีนาคม 2012 แล้ว รวมเวลาก็ 1 ปี 1เดือน กับ1 อาทิตย์แล้วหละ สาวกซิลเวียก็ตั้งตาคอยอยู่ครับ 

คอยเจ้าทุกค่ำเช้า         พิ่คอย
     คอยดูคอยดูพรอย        โศกเศร้า
     คอยไปไป่เห็นรอย        รอนสวาส
     เหมือนพี่คอยดูเจ้า        ค่ำเช้าไป่เห็น
techoil
Time Coff กาแฟแห่งกาลเวลา
Master Barista

« ตอบ #37 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2012 : 14:52:34 »

ตามมารอชมด้วยคนครับ อาจจะถอยป้ามาใช้เหมือนกันแล้วจาติด PID ด้วย  รออยู่นะครับ รอรอรอรอ.....
NumPheungCoffee
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 21 กันยายน 2012 : 20:06:39 »

เราได้ทดสอบการควบคุมอุณหภูมิของ Silvia โดยใช้ระบบควบคุมแบบ PID พบว่าการควบคุมอุณหภูมิโดยระบบ PID ธรรมดานั้นใช้ไม่ได้ผลเท่าที่ควร ลองอ่านข้อมูลใน https://www.facebook.com/orawan.nongnuch?ref=tn_tnmn ดูนะครับ แต่ก็ถือว่าดีขึ้นมานิดหนึ่ง เราวัดอุณหภูมิน้ำโดยตรงโดยใช้ Sensor ที่มีความไวสูง อย่างไรก็ตาม ข้อมูลที่ได้นี้ต้องยอมรับว่า ไม่ได้ดูเรื่องความดัน ซึ่งเป็นการทดสอบในช่วงเวลาสั้นๆ เท่านั้นเอง และตอนนี้กำลังเตรียมชุดการทดลองชนิดเต็มรูปแบบและปรับค่าพารามิเตอร์ที่ถูกต้องมากกว่านี้ ไม่แน่ใจว่าจะได้ผลต่างจากนี้ไปมากหรือเปล่า เพราะข้อจำกัดของเครื่องเอง คือ Heater และขนาดของหม้อต้ม
ตอนนี้คิดว่าจะลองหาเครื่อง Oscar เก่าๆ ที่หมดประกันแล้วมาพัฒนาระบบควบคุมแบบ PID สักเครื่อง และพัฒนาเมนูการใช้งานให้ดีๆ คิดว่าน่าจะได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อทุกท่าน ที่กำลังติดตามอยู่ : ปฏิกรณ์ 086-3551960, h_patikorn@hotmail.com; โคราช
techoil
Time Coff กาแฟแห่งกาลเวลา
Master Barista

« ตอบ #39 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012 : 00:57:50 »

เราได้ทดสอบการควบคุมอุณหภูมิของ Silvia โดยใช้ระบบควบคุมแบบ PID พบว่าการควบคุมอุณหภูมิโดยระบบ PID ธรรมดานั้นใช้ไม่ได้ผลเท่าที่ควร ลองอ่านข้อมูลใน https://www.facebook.com/orawan.nongnuch?ref=tn_tnmn ดูนะครับ แต่ก็ถือว่าดีขึ้นมานิดหนึ่ง เราวัดอุณหภูมิน้ำโดยตรงโดยใช้ Sensor ที่มีความไวสูง อย่างไรก็ตาม ข้อมูลที่ได้นี้ต้องยอมรับว่า ไม่ได้ดูเรื่องความดัน ซึ่งเป็นการทดสอบในช่วงเวลาสั้นๆ เท่านั้นเอง และตอนนี้กำลังเตรียมชุดการทดลองชนิดเต็มรูปแบบและปรับค่าพารามิเตอร์ที่ถูกต้องมากกว่านี้ ไม่แน่ใจว่าจะได้ผลต่างจากนี้ไปมากหรือเปล่า เพราะข้อจำกัดของเครื่องเอง คือ Heater และขนาดของหม้อต้ม
ตอนนี้คิดว่าจะลองหาเครื่อง Oscar เก่าๆ ที่หมดประกันแล้วมาพัฒนาระบบควบคุมแบบ PID สักเครื่อง และพัฒนาเมนูการใช้งานให้ดีๆ คิดว่าน่าจะได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อทุกท่าน ที่กำลังติดตามอยู่ : ปฏิกรณ์ 086-3551960, h_patikorn@hotmail.com; โคราช

รอชิม เอ้ยย รอชมอยู่เช่นกันครับ ผมเคยถามในเวบนี้ เรื่อง OSCAR ติด PID มีคนตอบว่า ทำไม่ได้เพราะเป็น Heat Exchange ผมก็ไม่เข้าใจ
ทางคุณก็หาเครื่อง OSCAR เก่าๆ จะมาลอง โมฯดู ผมเห็นมีบางท่านตอบว่า โมฯแล้วไม้คุ้ม หม้อต้มมันเล็กถ้าจำไม่ผิด .... ไม่ทราบตอนนี้ไปถึงไหนแล้วครับ ช่วย Update หน่อย นะครับ
NumPheungCoffee
*

« ตอบ #40 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2012 : 23:46:44 »

ตอนนี้ผมได้เครื่องเก่า Oscar มาแล้วและริ้อแยกชิ้นอุปกรณ์ออกทุกส่วน ผมกำลังพิจารณาออกแบบระบบตรวจวัดและควบคุมใหม่ ซึ่งอาจจะเปลี่ยนแปลงจากเครื่อง Silvia หลังจากนั้นจะทำการทำสอบระบบและเก็บข้อมูลระบบ HX ว่าสามารถควบคุมด้วย PID ได้หรือไม่ ความเป็นจริงแล้ว เครื่อง Silvia ที่ทดลองทำนั้น ไม่ได้ใช้ PID อย่างเดียวหรอกนะครับ มันผสมผสานกับระบบ On-Off ดั้งเดิมไปด้วย แ่ต่ที่สำคัญเราจะต้องเข้าใจในพฤติกรรมของระบบเครื่องชงกาแฟด้วย ถึงจะสามารถประยุกต์ใช้งานระบบควบคุมที่เหมาะสมได้

ตอนนี้ก็ทดสอบ PID+On-Off กับเครื่อง silvia มาระยะหนึ่งแล้ว ซึ่งทำให้ผมมองเห็นวิธีการที่จะแก้ปัญหาที่ค้างอยู่ได้อย่างเหมาะสมและราคาถูกด้วย วางแผนว่าจะทดสอบต่อหลังจากจัดการกับเครื่อง Oscar ตัวนี้ก่อนครับ คิดว่าภายในสิ้นเดือน ต.ค.นี้ คงได้ข้อมูลการทดสอบเครื่อง Oscar ครับ

ปฏิกรณ์ 086-3551960
GioTheDrifter
*

« ตอบ #41 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012 : 23:19:54 »

พึ่งได้ Silvia มา ยังไม่ 10 วันก็เบื่อเรื่อง temp surfing แล้วครับอยากติด PID เหมือนกันถ้ามีใครอยากติดสั่งมารวมๆกันไปหาที่ติดพร้อมๆกันจะได้ดีกว่าไม๊ครับเนี่ย
หน้า: 1 2 [3] ขึ้นบน พิมพ์