หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  จิบกาแฟคุยกัน
| | |-+  กระทู้เก่าปี 2010
| | | |-+ 

สวัสดีค่ะ.เป็นสมาชิกใหม่ ขอรบกวนด้วยค่ะ..

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: สวัสดีค่ะ.เป็นสมาชิกใหม่ ขอรบกวนด้วยค่ะ..  (อ่าน 8511 ครั้ง)
Anya
Coffee Mania
*

« เมื่อ: 27 ธันวาคม 2010 : 22:30:12 »

ตอนนี้เปิดร้านประเภท ชา กาแฟ นมปั่น  เป็นแค่ซุ้มเล็ก ๆ ค่ะ  เปิดได้เกือบเดือนแล้วแต่..ยังขายไม่ค่อยดีเลย วันนึงไม่ถึง  10  แก้วเลย  พยายามปรับปรุงทุกอย่างให้ดีขึ้น   แต่ที่เป็นปัญหาสำหรับเรา คือเราเปิดร้านใกล้กับแฟรนไชร์ขายน้ำห่างกันประมาณ  70  เมตร  แต่ซุ้มของเราอยู่หน้าร้านอาหาร( ซึ่งไม่ค่อยมีคน )  ตอนนี้เราได้ลูกค้าที่มาทานอาหารที่ร้านนี้แค่นั้น..ซึ่งเราคิดดูแล้วว่าถ้าไม่ได้ลูกค้าที่เดินผ่านไป-มาบ้างก็จะไปไม่รอด  เท่าที่เราคิดนะปัญหาคือ..
                   1.  ซุ้มน้ำของเราอยู่ด้านในเกินไปหรือเปล่า(  อยู่ไม่ติดถนนซะที่เดียวไม่สังเกตุจะไม่ค่อยเห็น)
                   2.  เครื่องดื่มจะเหมือนกับแฟรนไชร์เจ้านั้นเกินไปหรือเปล่า  เรายอมรับว่ามีเหมือนกันหลายอย่าง เราควรปรับเมนูดีไหม ( ที่เราขายอยู่จะเป็นย่านที่พักนักศึกษาค่ะ )
                   3.โปรโมชั่นที่ทำอยู่ตอนนี้คือ ซื้อแก้วใหญ่ในราคาแก้วเล็ก ซึ่งก็ยังไม่ดีเลย ควรทำโปรแบบไหนดี
             และ 4. หรือว่าน้ำของเราจะไม่ไหวจริง ๆ แต่เรา.ก็พยายามแก้ไข ปรับปรุงไปทีละอย่างแล้วค่ะ

เพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกท่าน ขอคำแนะนำด้วยนะคะ  เพราะใจรักที่จะทำอยู่ค่ะ      ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นค่ะ 
Jr. Barista
**

เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-ดับไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2010 : 15:30:56 »

ลงทุนไปเท่าไหร่ครับ
ค่าใช้จ่ายรายเดือนเท่าไหร่ครับ
มีแผนจะทำอย่างไรต่อครับ

ลองเล่ารยละเอียดให้ฟังถือซะว่าปรับทุกข์แล้วกันนะครับ
Anya
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 มกราคม 2011 : 19:03:44 »

ขอโทษ ค่ะ เข้ามาช้าไปหน่อย..  ลงทุนครั้งแรกประมาณ  20000  บาท (  ซึ้มเล็ก  ๆ)  ค่าใช่จ่าย ( ค่าเช่า  ค่าจ้างเด็ก  ค่าน้ำ  ค่าไฟ  และอื่น ๆ )   10000  นิดๆ   ตอนนี้ที่คิดได้คือ
                      1.  หาสูตรที่แตกต่างจากของที่อื่น  ตอนนี้จะทำเป็นเมนูแนะนำค่ะ
                       2.จะลองขยับซุ้มน้ำให้ออกมาข้างหน้าอีกหน่อยให้ลูกค้าเห็นชัดเจนขี้น

หรือใครพอมีคำแนะนำอื่น ๆยินดีรับฟังค่ะ..  ขอบคูณมากค่ะ
คนชงกาแฟ
Coffee Mania +
*

กาฟง...กาแฟ...

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 มกราคม 2011 : 19:57:23 »

สวัสดีค่ะ ไม่มีประสบการณ์ แต่จะเป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ ๆ ค่ะ
บราวน์ ชูการ์
Coffee Mania +
*

เข้มหอม กลมกล่อม

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 มกราคม 2011 : 21:17:13 »

ร้านเพิ่งเปิดไม่นานเหมือนกัน...
แต่อาศัยใจรัก...(ฝึกมือ..รอเปิดร้านมานานนนนน)
มีรุ่นพี่ที่เค้าเปิดก่อนหน้านี้...
เค้าให้คาถานี้มาค่ะ
"อดทน...อดทน...อดทน...อดทน..."

สู้ๆ ค่ะ  พยายามให้กำลังใจตัวเอง
และปรับปรุงให้ดี และถูกใจคนระแวกนั้นต่อไปนะคะ
Jr. Barista
**

เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-ดับไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 : 09:42:27 »

มีเครื่องชงกาแฟสดไหมครับ
ตอบข้อหนึ่งก็ดีครับ
ตอบข้อสอง ทำเลสำคัญมากนะครับ ถ้าไม่ขยับขยายเราต้องกินน้ำใต้ศอกอย่างเดียวเลย
Anya
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 : 13:39:11 »

ขอบคุณ..พี่ ๆ  น้อง  ๆ  เพื่อน  ๆ ทุกคนนะคะที่เข้ามาให้ความเห็นและ กำลังใจ ..

ท่องคาถา..อดทน..อดทน....อดทน  จะท่องไว้ในใจเลยค่ะ..และขออวยพรให้iร้านคุณบราวน์ ชูการ์มีลูกค้าเพิ่มขี้นทุก ๆวันนะคะ

คุณ good   ขอบคุณมากค่ะ  อยู่ย่านที่พักนักศีกษาต้องทำเมนูเอาใจน้องๆด้วยค่ะ  วันนี้จะเริ่มเมนูใหม่แล้วนะคะ  สู้ ๆ  ค่ะ

คุณ คนชงกาแฟ  ขอบคุณสำหรับกำลังใจที่ให้กันนะคะ 

และท่านอื่น ๆ ที่เข้ามาอ่านมีคำแนะนำอย่างอื่น  แนะนำได้เลยนะคะยินดีรับฟังค่ะ ขอบคุณค่ะ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์