หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  จิบกาแฟคุยกัน
| | |-+  กระทู้เก่าปี 2010
| | | |-+ 

อยากได้วิธีการทำยาคูลย์ปีโป้ ปั่น ใครมีบ้างคะ

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: อยากได้วิธีการทำยาคูลย์ปีโป้ ปั่น ใครมีบ้างคะ  (อ่าน 16675 ครั้ง)
phanita
Coffee Mania +
*

« เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010 : 13:56:03 »

กำลังจะเปิดร้านกาแฟที่อ.พระแสง วันที่ 17 ธค นี้คะ พอดีเปิดสระว่ายน้ำบริการเด็กๆๆด้วย เลยต้องคิดเมนูเด็กไว้ อยากทำยาคูลย์ปีโป้ ใครมีสูตาบ้างคะ ขายแก้ว 20 เองคะ หรือถ้าใครมีสูตรน้ำผลไม้ปั่น ใช้น้ำผลไม้เข้มข้นยี่ห้อ sun up ขอคำแนะนำด้วยนะคะ
deksilpa
Speciality
Pro Barista

... ศิลปินบาริสต้า ...

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010 : 17:13:33 »

ยาคุล  1 ขวด  + น้ำแข็ง 16 oz + โยเกิร์ต  2 ช.ช  + น้ำเชื่อมสัก 1 oz ( ผมใช้ตราดอกไม้สีเขียว ) ..........  ปั่นๆๆๆ    เนียนแล้วหยุด  ใส่ปีโป้  2 -3  ชิ้น (  2 - 3 สี )  แล้วปั่นต่อพอให้ปีโป้หยาบ  เทใส่แก้ว  เสร็จละครับ     ที่ร้านขาย  25 บาท  

ส่วนน้ำหวานปั่นก็   น้ำแข็ง 16 oz  + น้ำหวานรสต่างๆ 1.5 - 2 oz  + น้ำเปล่า 3 oz   ปั่นๆๆๆ   เสร็จละ    ที่ร้านใช้  ติ่งฟง   ขายแก้วละ 15  บาท     รสที่ขายดีก็ แคนตาลูป  กีวี  สตอเบอร์รี่   แอปเปิ้ลเขียว    

ขายเด็กๆนักเรียนเหมือนกันครับ

อ่อ  อีกเมนูที่เด็กๆสั่งกันเยอ่ะ ...... ก็  โอริโอ้ปั่นนมสด ครับ   สั่งกันเยอ่ะที่ร้านซื้อโอริโอ้ทีเป็นลังๆ 

โอริโอ้  2  ชิ้น + นมสด 3 oz + น้ำเชื่อม  1 oz   + น้ำแข็ง  16 oz  ปั่นๆๆๆๆ   เสร็จแล้วเทใส่แก้ว  ปักโอริโอ้ลงไปอีก 1 ชิ้น    ขาย  25  บาท ครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธันวาคม 2010 : 17:16:59 โดย deksilpa » บันทึกการเข้า
phanita
Coffee Mania +
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010 : 17:51:04 »

ได้ครบเลย ขอบคุณคะ จะลองเอามาทำดู ก่อนเปิดร้าน ยังไงก็ขอให้ที่ร้านขายดีๆๆ รวยๆๆนะ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์