หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  หนึ่งถ้วยกาแฟนี้สำหรับเธอ
| | |-+ 

เรียนทำ Latte Art กับ impresso

หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: เรียนทำ Latte Art กับ impresso  (อ่าน 40094 ครั้ง)
BigPalm
All i want is a little more than i ever get.
Coffee Mania +
*

กาแฟบ้านสวนเด่นชัย

« ตอบ #15 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012 : 14:59:38 »

โชคดีที่ได้อยู่กลุ่มที่ครูแน่สอน...
ครูเก็บรายละเอียดได้ทุกเม็ด แต่ผมสิ แก้ข้อบกพร่องได้ไม่หมด..
ต้องมีสติ และสมาธิเยอะๆ ชอบคำนี้ของครูแน่มากครับ...

นายบิ๊กปาล์ม/.
My cup my coffee
Coffee Mania
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012 : 20:43:28 »

ขอเป็นลูกศิษย์อาจารย์เน่อีกคนค่ะ.   อ่านประวัติแล้วทึ่งเลยสักวันจะไปเรียนลาเต้อาร์ตกับอาจารย์เน่ให้ได้!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 สิงหาคม 2012 : 08:52:03 โดย My cup my coffee » บันทึกการเข้า
vacuity
Full Barista

« ตอบ #17 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 : 15:34:23 »

มีเปิดสอนที่ กทม.เปล่าค่ะ?? หรือว่าต้องบินไปเชียงใหม่เท่านั้นค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
impresso™
CM Cѳғғee Gangster
Master Barista

« ตอบ #18 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012 : 18:07:13 »

ช่วงนี้งดชั่วคราวครับ จะเปิดอีกทีเมื่อไรจะแจ้งให้ทราบนะครับ.. ร้องไห้
vacuity
Full Barista

« ตอบ #19 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012 : 18:20:43 »

ช่วงนี้งดชั่วคราวครับ จะเปิดอีกทีเมื่อไรจะแจ้งให้ทราบนะครับ.. ร้องไห้

มีเมื่อไรแจ้งเลยนะคะ จะรีบไปลงสมัครเรียนเลยคะ  ยิงฟันยิ้ม
Makara_kafe
Master Barista

« ตอบ #20 เมื่อ: 11 กันยายน 2012 : 21:20:31 »

รอ ร้อ รอ พี่แน่...เห็นว่าช่วงนี้ยุ่งมากกว่าเดิมอีกค่ะ ร้องไห้
ชื่นชมพี่แน่มาก เป็นการส่วนบุคคลโดยใช้เซ้นส่วนตัว แม้จะได้เจอไม่กี่ครั้ง
ถ้าได้กลับบ้านเชียงใหม่ จะไม่พลาดไปเยี่ยมร้านเลยสักครั้ง คอยดู๊
jesus
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 27 กันยายน 2012 : 10:30:10 »

อยากเรียนบ้างจังค่ะ

สุภาพบุรุษสีน้ำตาล บุคลากรคุณภาพแห่งวงการกาแฟ คำๆ นี้ ผมมองดูว่าเหมาะสมมากที่สุดกับคุณแน่ หรือ ฉายาที่หลายๆ ท่านคุ้นเคยกันว่า “น้าอิม” จิ๊กโก้แห่งนิมมานฯ ซอย 11

คุณแน่ หรือน้าอิม เป็นบุคคลที่ผมรู้จักมานานไม่ต่ำกว่า 6 ปี ตั้งแต่เริ่มหัดทำ Latte Art ใหม่ๆ และได้ติดตามเสมอๆ ได้เห็นถึงความพยายาม และความตั้งใจหลายๆ อย่าง ในเรื่องราวที่เกี่ยวกับกาแฟ จากในวันที่เริ่มต้น วันที่ล้ม วันที่ต้องกลายเป็นบาริสต้ารับจ้าง.... จนมาถึงวันนี้ วันที่ผู้ชายคนนี้ลุกขึ้นสู้อีกครั้ง... ด้วยความตั้งใจและไฟแห่งฝัน... เรื่องราวของผู้ชายคนนี้ยังมีอีกมากมายนักที่น้อยคนจะรู้ ผมชื่นชมในความพยายามของคุณแน่ ผู้ชายคนนี้... หากคุณได้รู้จักแล้วจะเข้าใจถึงความว่า “สุภาพบุรุษสีน้ำตาล” อย่างชัดเจน

คุณแน่เป็นอีกท่านหนึ่งที่หากใครได้รู้จักมักคุ้น ก็จะเรียกได้อย่างเต็มปากว่า “บุคลากรคุณภาพแห่งวงการกาแฟ” และสำหรับผม คุณแน่เป็นคนที่มีน้ำใจ และมีความเสมอต้นเสมอปลายมาตลอด เป็นทั้งเพื่อนเป็นทั้งน้อง หลายๆ ครั้งผมอยากให้คุณแน่เปิดสอน Latte Art และสอนการทำกาแฟให้กับบุคคลทั่วไป จนวันนี้... วันที่คุณแน่พร้อมที่จะถ่ายทอดวิทยายุทธ์ ในแง่มุมต่างๆ ของการทำกาแฟ ผมบอกได้คำเดียวว่าดีใจมาก ที่ได้เห็นคนคุณภาพจริงๆ มาถ่ายทอดความรู้ เพื่อเป็นแนวทางให้กับผู้ที่อยากทำร้านกาแฟ และอยากทำกาแฟ Latte Art

Latte Art ที่มีความเก๋าที่ไม่เป็นรองใคร....
ผมเชื่อว่า... หลายๆ ท่าน คงเคยได้เห็นผลงานน้าอิมผ่านตามาบ้าง.... เพียงแต่ไม่รู้ว่าเป็นผลงานของใคร... ในยุคที่จตุคามรามเทพครองเมือง... เราคงได้เห็นกาแฟลวดลายรูปจตุคามรามเทพที่ปลิวว่อนจากฟอร์เวิร์ดเมล์ และหลายๆ เว็บมาแล้ว.... นั่นแหละครับ ผลงานของผู้ชายคนนี้ คุณแน่เป็นคนที่มีไอเดีย และความคิดสร้างสรรค์ใหม่ๆ อยู่เสมอๆ ครับ

คุณแน่เป็นผู้ชายที่เรียบง่าย และรับฟังความคิดของเพื่อนๆ ไม่คุยโม้โอ้อวด หลายๆ คนที่รู้จักมักคุ้นกับคุณแน่ ย่อมรู้อยู่แก่ใจว่าผู้ชายคนนี้ไม่ธรรมดาในเรื่องของ Latte Art นานๆ คุณแน่ถึงจะมาปล่อยของโชว์เก๋าสักที รวมถึงการสอนทำ Latte Art ที่มีสไตล์การสอนเป็นของตัวเอง จากประสบการณ์ไม่ต่ำกว่า 5 ปี แน่นอนว่า... ผู้ชายคนนี้มีความเก๋าในตัวเอง

สำหรับผู้สนใจที่จะเรียนทำกาแฟ รวมทั้งเรียนทำ Latte Art กับคุณแน่ ให้ส่งข้อความสอบถาม หรือโพสไว้ที่กระทู้นี้ก่อนนะครับ ส่วนในรายละเอียดต่างๆ รวมทั้งเบอร์โทรนั้น เอาไว้ให้คุณแน่มาแจ้งเพิ่มเติมในภายหลังนะครับ

หมายเหตุ เฉพาะผู้ที่อยู่ในเชียงใหม่และโซนภาคเหนือก่อนนะครับ

สำหรับเพื่อนๆ ที่อยู่ในกรุงเทพและใกล้เคียง หากอยากเรียนทำ Latte Art กับคุณแน่ ผมมีคุยกับเพื่อนๆ ไว้ในเบื้องต้นว่า อนาคตจะเชิญคุณแน่มาเปิดคอร์สพิเศษสอนทำ Latte Art ใน กทม. อาจจะปีละ 2-4 ครั้ง วนเวียนไปในที่ต่างๆ เป็นต้น

แวะเยียมชมร้านกาแฟผลงานของคุณแน่ได้ที่ 2 กระทู้นี้ครับ

IMPRESSO Espresso bar
http://www.roytawan.com/forum/index.php?topic=6544.0

Cofesta espresso bar
http://www.roytawan.com/forum/index.php?topic=7208.0

จากวันที่ล้ม... จากวันที่ไปเป็นบาริสต้ายืนชงกาแฟ... วันนี้คุณแน่กลับมาเป็นคนบงการชีวิตตัวเองอีกครั้ง ด้วยร้านกาแฟคุณภาพ 2 ร้าน ในเชียงใหม่

วันนี้... คุณแน่พร้อมที่จะถ่ายทอดความรู้ จากประสบการณ์ที่สั่งสมมาแล้วครับ

seo2478ct
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2013 : 14:52:02 »

อยากไปเรียนจังเลยค่ะ

แอบรู้สึกสบายใจทัวร์กัมพูชา, ปัญหาหลักๆของเราทัวร์ลาว,ตอบได้เลยว่ามีประโยชน์ทัวร์ภูฏาน
Annie_PangMai
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 25 มกราคม 2014 : 09:13:42 »

กลับเชียงใหม่แล้วจะไปฝากตัวเป็นศิษย์อีกคนนะคะ
pimmin009
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2014 : 18:55:07 »

จุมพิต ขอบคุณค๊าาา

sweeti3bake
รอยยิ้มคนทาน ความสุขคนทำ
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 15 เมษายน 2014 : 13:45:28 »

ระดับเทพ^____^ ค่ะ อาจารท่านนี้

sweeti3cake
Kaewlek
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2014 : 07:45:59 »

ช่วงนี้ เปิดสอนมั้ยคะ..อยุ่ใกล้เชียงใหม่ อยากเรียนคะ
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์