หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  หนึ่งถ้วยกาแฟนี้สำหรับเธอ
| | |-+ 

เรียนทำ Latte Art กับ impresso

หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: เรียนทำ Latte Art กับ impresso  (อ่าน 39423 ครั้ง)
Roytawan
ความฝันของเธอ
Cѳғғee Gangster
Pro Barista

« เมื่อ: 05 ธันวาคม 2010 : 03:10:34 »

สุภาพบุรุษสีน้ำตาล บุคลากรคุณภาพแห่งวงการกาแฟ คำๆ นี้ ผมมองดูว่าเหมาะสมมากที่สุดกับคุณแน่ หรือ ฉายาที่หลายๆ ท่านคุ้นเคยกันว่า “น้าอิม” จิ๊กโก้แห่งนิมมานฯ ซอย 11

คุณแน่ หรือน้าอิม เป็นบุคคลที่ผมรู้จักมานานไม่ต่ำกว่า 6 ปี ตั้งแต่เริ่มหัดทำ Latte Art ใหม่ๆ และได้ติดตามเสมอๆ ได้เห็นถึงความพยายาม และความตั้งใจหลายๆ อย่าง ในเรื่องราวที่เกี่ยวกับกาแฟ จากในวันที่เริ่มต้น วันที่ล้ม วันที่ต้องกลายเป็นบาริสต้ารับจ้าง.... จนมาถึงวันนี้ วันที่ผู้ชายคนนี้ลุกขึ้นสู้อีกครั้ง... ด้วยความตั้งใจและไฟแห่งฝัน... เรื่องราวของผู้ชายคนนี้ยังมีอีกมากมายนักที่น้อยคนจะรู้ ผมชื่นชมในความพยายามของคุณแน่ ผู้ชายคนนี้... หากคุณได้รู้จักแล้วจะเข้าใจถึงความว่า “สุภาพบุรุษสีน้ำตาล” อย่างชัดเจน

คุณแน่เป็นอีกท่านหนึ่งที่หากใครได้รู้จักมักคุ้น ก็จะเรียกได้อย่างเต็มปากว่า “บุคลากรคุณภาพแห่งวงการกาแฟ” และสำหรับผม คุณแน่เป็นคนที่มีน้ำใจ และมีความเสมอต้นเสมอปลายมาตลอด เป็นทั้งเพื่อนเป็นทั้งน้อง หลายๆ ครั้งผมอยากให้คุณแน่เปิดสอน Latte Art และสอนการทำกาแฟให้กับบุคคลทั่วไป จนวันนี้... วันที่คุณแน่พร้อมที่จะถ่ายทอดวิทยายุทธ์ ในแง่มุมต่างๆ ของการทำกาแฟ ผมบอกได้คำเดียวว่าดีใจมาก ที่ได้เห็นคนคุณภาพจริงๆ มาถ่ายทอดความรู้ เพื่อเป็นแนวทางให้กับผู้ที่อยากทำร้านกาแฟ และอยากทำกาแฟ Latte Art

Latte Art ที่มีความเก๋าที่ไม่เป็นรองใคร....
ผมเชื่อว่า... หลายๆ ท่าน คงเคยได้เห็นผลงานน้าอิมผ่านตามาบ้าง.... เพียงแต่ไม่รู้ว่าเป็นผลงานของใคร... ในยุคที่จตุคามรามเทพครองเมือง... เราคงได้เห็นกาแฟลวดลายรูปจตุคามรามเทพที่ปลิวว่อนจากฟอร์เวิร์ดเมล์ และหลายๆ เว็บมาแล้ว.... นั่นแหละครับ ผลงานของผู้ชายคนนี้ คุณแน่เป็นคนที่มีไอเดีย และความคิดสร้างสรรค์ใหม่ๆ อยู่เสมอๆ ครับ

คุณแน่เป็นผู้ชายที่เรียบง่าย และรับฟังความคิดของเพื่อนๆ ไม่คุยโม้โอ้อวด หลายๆ คนที่รู้จักมักคุ้นกับคุณแน่ ย่อมรู้อยู่แก่ใจว่าผู้ชายคนนี้ไม่ธรรมดาในเรื่องของ Latte Art นานๆ คุณแน่ถึงจะมาปล่อยของโชว์เก๋าสักที รวมถึงการสอนทำ Latte Art ที่มีสไตล์การสอนเป็นของตัวเอง จากประสบการณ์ไม่ต่ำกว่า 5 ปี แน่นอนว่า... ผู้ชายคนนี้มีความเก๋าในตัวเอง

สำหรับผู้สนใจที่จะเรียนทำกาแฟ รวมทั้งเรียนทำ Latte Art กับคุณแน่ ให้ส่งข้อความสอบถาม หรือโพสไว้ที่กระทู้นี้ก่อนนะครับ ส่วนในรายละเอียดต่างๆ รวมทั้งเบอร์โทรนั้น เอาไว้ให้คุณแน่มาแจ้งเพิ่มเติมในภายหลังนะครับ

หมายเหตุ เฉพาะผู้ที่อยู่ในเชียงใหม่และโซนภาคเหนือก่อนนะครับ

สำหรับเพื่อนๆ ที่อยู่ในกรุงเทพและใกล้เคียง หากอยากเรียนทำ Latte Art กับคุณแน่ ผมมีคุยกับเพื่อนๆ ไว้ในเบื้องต้นว่า อนาคตจะเชิญคุณแน่มาเปิดคอร์สพิเศษสอนทำ Latte Art ใน กทม. อาจจะปีละ 2-4 ครั้ง วนเวียนไปในที่ต่างๆ เป็นต้น

แวะเยียมชมร้านกาแฟผลงานของคุณแน่ได้ที่ 2 กระทู้นี้ครับ

IMPRESSO Espresso bar
http://www.roytawan.com/forum/index.php?topic=6544.0

Cofesta espresso bar
http://www.roytawan.com/forum/index.php?topic=7208.0

จากวันที่ล้ม... จากวันที่ไปเป็นบาริสต้ายืนชงกาแฟ... วันนี้คุณแน่กลับมาเป็นคนบงการชีวิตตัวเองอีกครั้ง ด้วยร้านกาแฟคุณภาพ 2 ร้าน ในเชียงใหม่

วันนี้... คุณแน่พร้อมที่จะถ่ายทอดความรู้ จากประสบการณ์ที่สั่งสมมาแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ธันวาคม 2010 : 03:22:19 โดย Яoytawan » บันทึกการเข้า

“จิบกาแฟอุ่นๆ ไอความรักยังกรุ่น เธอยังอยู่กับฉันในความฝันอันละมุน ผู้คนวนเวียน ยังเดินผ่านไปมา แต่ไม่มีเธอ ไม่เคยเห็นเธอเลยสักครา”
The Old Chiangmai Cafe'
WE LOVE E61
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2010 : 13:58:16 »

มายืนยันคุณภาพอีกคนครัฟ...Impresso Espresso Academy ผลิตพนักงานคุณภาพให้ผมได้ดีมากครัฟ...

...โดยส่วนตัวแล้วสำหรับผม น้าอิมหรือคุณแน่นั้นเป็นน้องเป็นเพื่อน ที่ดีมากๆคนนึงเลยทีเดียว และที่สำคัญผมนับถือเป็นอาจารย์ของผมคนหนึ่งด้วย เพราะว่าทุกครั้งที่ได้เจอ ผมมักจะได้คำแนะนำวิธีคิด วิธีปฏิบัติในการทำงานในร้าน การชง การเทอาร์ท หรือการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไม่ว่าของขาด ของหมด  รวมทั้งการต้อนรับลูกค้าด้วยวิธีแปลกๆ.......ผมพูดได้เลยครัฟว่าคุณแน่เป็นคนที่มีส่วนสำคัญทำให้ร้านผมเดินมาถึงจุดนีได้ครัฟ.......

ร้านกาแฟเล็กๆ
Z
Speciality
Master Barista

No Coffee No Life !

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2010 : 17:13:23 »

คนนี้ ของจริง อะไรจริงครับ คนนี้ผมรับรองด้วยคน รู้จักกันมา นับไป นับมากว่า 9 ปี 10 ปี แล้วนะเนี่ยะ ... เรียนกับคนนี้รับรองไม่ผิดหวังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ธันวาคม 2010 : 17:28:28 โดย Z » บันทึกการเข้า
nainapang
Coffee Mania
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010 : 17:30:21 »

แวะมาสอนที่กทม.เมื่อไหร่ก็บอกนะคะ ยังทึ่งกับลาเต้ลายจตุคามอยู่เลยคะ
Arez
Speciality

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2010 : 21:07:06 »

บอกตามตรงจากใจครับ รับประกันได้ คนคนนี้สอนไม่มีคำว่า "ผิดหวัง" แน่นอนครับ รับรองด้วยเช่นกันครับ

saitharn
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2010 : 19:22:36 »

คุยกันในร้อยตะวันทั้งๆที่ไม่เคยรู้จักมาก่อนยังให้ความช่วยเหลือในการแก้ไขปัญหาเรื่องเครื่องชงเครื่องบดตั้งหลายครั้ง เจอตัวจริงแล้ว
น้าอิมน่ารักกว่าที่คิดไว้อีกค่ะ สอนเข้าใจง่ายสนุก ยิ้มแย้มตลอดเวลา น่ารักประทับใจมากค่ะ
kookkai
Full Barista

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010 : 00:35:48 »

บอกได้คำเดียวว่า....แน่จริงๆ..สมชื่อคะ  ยิ้ม
zilveria
Coffee Mania +
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010 : 22:47:21 »

ผมสนคร้าบบบบ  ต้องทำยังไงบ้างอะคับ?? 
อยู่อุตรดิตถ์ครับ  ไปเชียงใหม่ไม่ยากครับ ใกล้ๆ
Azzy

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010 : 23:30:35 »

ไปเรียนที่เชียงใหม่ด้วยคนได้มั้ยคะ ยิ้มกว้างๆ

89
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010 : 18:13:51 »

อยากเรียนด้วยคน ว่าแต่ จำกัดอายุมั้ยครับ ? อายจัง
impresso™
CM Cѳғғee Gangster

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010 : 18:56:23 »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะครับ ที่เข้ามาช่วยเป็นกำลังใจให้
ส่วนคนที่สนใจจริงๆ รบกวนบอกเบอร์ มาทางPM ได้เลยครับ เดี๋ยวผมจะติดต่อกลับไปเอง
แล้วรายละเอียด เดี๋ยวผมจะมาแจงให้อีกที
ขอบคุณทุกๆคนอีกครั้งที่ให้การสนับสนุนและกำลังใจที่มีตลอดมาครับ
หรืออยากโทรมาสอบถามโดยตรง พูดคุยทักทาย สอบถาม เรื่องเกี่ยวกับกาแฟ โทรมาหาได้นะครับที่เบอร์ 0867302240
ยินดีครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธันวาคม 2010 : 18:13:58 โดย impresso™ » บันทึกการเข้า
หมีใหญ่(พุงโล)
Speciality

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010 : 18:51:30 »

เข้ามาร่วมแสดงความยินดีด้วยคนครับ น้าอิม

ผมยังจำวันแรกที่เจอน้าอิม ที่เชียงใหม่ได้ดี ในครั้งนั้น ผมพึ่งจะเปิดร้านกาแฟได้ไม่นาน และได้มีโอกาสแวะไปเชียงใหม่ ออกตระเวนชิมกาแฟ จนเป็นที่มา คำว่าหมีใหญ่ออนทัวร์ ^^ ซึ่งส่วนใหญ่ก็หามาจากเวปร้อยตะวันนี้ล่ะครับ ตอนนั้นรู้จักแต่ชื่อน้าอิม จากเวปแห่งนี้ แต่พอได้รู้จักตัวจริงที่ร้าน Teapresso (ปัจจุบัน ร้านนี้ปิดไปแล้วT_T)

ผมยังอึ้ง ว่าน้าอิมตัวจริง ไหงหนุ่มกว่าที่คาดไว้ เพราะไหนจากฉายาที่มีศักดิ์เป็นถึง คุณน้า และลักษณะการตอบคำถามเรื่องกาแฟในเวป ที่ทำให้เข้าใจว่าต้องเป็นผู้อาวุโสแน่นอน เพราะรู้ลึก รู้จริงเรื่องกาแฟซะขนาดนั้น

และยิ่งได้คุยกัน แม้จะช่วงเวลาสั้นๆ (ณ ขณะนั้น) ก็ยิ่งประทับใจในความใจกว้างและความรู้เรื่องกาแฟ เรื่องใจกว้างก็คือ ยินดีแนะนำร้านกาแฟอื่นๆที่มีคุณภาพในเชียงใหม่ให้ผมอีกตั้งหลายร้าน ถ้าเป็นคนใจแคบก็คงบอกแค่ว่า ร้านตรูนี้ล่ะสุดยอดแล้ว ไม่ต้องไปร้านอื่นดอก

และยิ่งผมกับคุณแน่ได้พบและรู้จักกันมากขึ้น ก็ทำให้รู้ว่า ผู้ชายคนนี้ แน่ จริงๆสมคำล่ำลือ โดยเฉพาะเรื่อง ลาเต้อาร์ท

จึงถือเป็นโอกาสที่ดีของคนเชียงใหม่ และจังหวัดใกล้เคียง ที่จะได้เรียนกาแฟ ที่เป็นกาแฟจริงๆ ได้เรียนลาเต้อาร์ท จากมือเก๋าัตัวจริง ที่ชื่อ แน่

ปล. รูปลาเต้อาร์ทด้านบน คือ ลาเต้อาร์ทแก้วแรกที่ผมได้จากน้าอิม ครับ
ปล.2 ตามรอยหมีใหญ่ ออนทัวร์ครั้งแรก ได้ตามนี้ครับ http://www.roytawan.com/cafe/view.php?id=7149
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม 2010 : 18:58:18 โดย หมีใหญ่(พุงโล) » บันทึกการเข้า

กำไรของคนทำกาแฟ คือ รอยยิ้มของลูกค้า
เงินค่ากาแฟ คือ สิ่งที่ทำให้คนทำกาแฟอยู่รอด เพื่อทำให้ธุรกิจงอกงาม
และทำให้ลูกค้า ยิ้มได้กว้างขึ้น
คนชงกาแฟ
Coffee Mania +
*

กาฟง...กาแฟ...

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2010 : 08:45:30 »

อยากไปฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยอีกคนค่ะ
ถ้าน้าอิมได้มา กทม. จะไม่พลาดไปเรียนแน่นอน
Addcoffee
เศษแก้วมันคม แต่คำพูดของเศษคนมันบาดใจ
Full Barista

~คนเมืองเพชร~

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2011 : 23:55:38 »

ถ้าเค้าไปเชียงใหม่ เค้าจะไปสมัครเป็นศิษย์เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ว่าแต่จามาเที่ยวเพชร หรือหัวหินบ้างมั้ยคร๊าบบบน้าอิม ยิ้มเท่ห์

Nok_coffeemania
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 : 21:44:17 »

เมื่อไหร่จะมีผ่านลงมาสอนท่ภูเก็ตบ้างมั้ยครับ ร้องไห้
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์