หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  News Update & Reviews
| | |-+ 

First Impression และ รีวิวเล็กๆ กับ Olympia Cremina ครับ

หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: First Impression และ รีวิวเล็กๆ กับ Olympia Cremina ครับ  (อ่าน 27807 ครั้ง)
pnarischat
Speciality
Full Barista

« เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 : 22:55:04 »

สวัสดีพี่เก๋และชาวร้อยตะวันครับ ขออนุญาติ รีวิวเครื่องชงคันโยกตัวเล็กๆ แต่ราคาและคุณภาพไม่เล็กสำหรับผู้ที่กำลังสนใจเครื่องชงกาแฟคันโยกแบบนี้นะครับ

ผมเชื่อว่าพวกเราหลายๆ คนสนใจและอยากลองชงกาแฟจากเครื่องคันโยกแบบนี้ดูซักที ปัญหาคือเครื่องประเภทนี้หาลองได้ยากครับ รวมทั้งราคาก็ค่อนข้างสูง เลยไม่ค่อยมีใครนิยมกันเท่าไหร่  ตัวเองได้มีโอกาสลองครั้งแรกก็ที่วีรสุ ที่เค้าขาย la pavoni แหล่ะครับ ค่อนข้างประทับใจรสชาติกาแฟที่ออกมาพอสมควร  จนต้องไปหามาใช้อยู่ซักพัก ชอบรูปร่างหน้าตามันมากๆ แต่ส่วนตัวรู้สึกว่าใช้ยากพอสมควร ต้องคุ้นเคยกับเครื่องมากๆถึงจะทำกาแฟออกมาได้ดี น้ำกาแฟก็ร้อนมากจนชงได้2-3 ช็อตก็ต้องพักเครื่อง เนื่องจากเครื่องพวกนี้เค้าใช้น้ำจากboiler โดยตรง  รวมถึงการสตรีมนมที่ยังไม่ค่อยน่าพอใจสำหรับผมเท่าไหร่  ตอนนี้เลยโอนไปให้พี่ชายใช้อยู่
ระหว่างที่หาข้อมูลเครื่องชงแบบคันโยก  ก็ไปเจอะกับ olympia cremina ที่เว็บต่างประเทศเค้าซูฮกกันมากว่าเป็นเครื่องชงคันโยกสำหรับใช้ในบ้านที่ดีที่สุด ตอนนั้นผมก็ยังสงสัยอยู่ ว่ามันจะแตกต่างกับ la pavoni ยังไง เนื่องจากพื้นฐานก็คล้ายๆ กันคือมีแค่หม้อต้มน้ำ และ pressure stat ที่คุมความร้อน ส่วนแรงดันในการชงกาแฟก็ใช้แรงจากแขนเรา  ดูแล้วไม่เห็นต่างเลย  แต่ที่ต่างแน่ๆ คือราคาครับ  แพงค่อดๆ  ที่เยอรมันขายอยู่ แสนสาม!!!  เลยไม่มีวาสนาที่จะลองซื้อมาเล่น  
แต่เดือนนี้สงสัยจะโชคดี  แวะไปหาพี่ไนซ์ p&f เพื่อสอบถามเรื่องแข่ง GBC  สายตาก็เหลือบไปเห็นเครื่องสีแดงๆ ตัวเล็กๆ น่ารักๆ พร้อมสโลแกนว่า  เป็นเครื่องชงกาแฟที่ถูกมาก!! เมื่อเทียบกับรสชาติที่ได้  
ไม่ได้แล้วครับ พี่น้อง อย่างนี้มันต้องลองtest กันซะหน่อยแล้ว ว่าสมราคาคุยหรือเปล่า

หมายเหตุ พี่เข้ามาแก้ความกว้างของรูปให้ครับ (ถ้ารูปกว้างเกิน ให้ใส่คำว่า [img width=750] เลข 750 คือความกว้างครับ ปรกติมันจะเป็นคำสั่ง [img] เฉยๆ มันก็จะกว้างตามจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2010 : 23:14:20 โดย Яoytawan » บันทึกการเข้า
pnarischat
Speciality

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 : 23:36:13 »

เอ รูปใหญ่ไปหน่อย  เดี๋ยวลองใหม่ครับ
รายละเอียดเพิ่มเติม เครื่องชงตัวนี้ made in swiss ครับ ดังนั้นไม่ต้องห่วงเรื่องราคา  แพงแน่ๆ
boiler ขนาด 1.8L พอจะชงespresso ได้ซัก 20 ช็อตก่อนที่จะต้องปิดเครื่องเพื่อเติมน้ำ   
มีpressurestat ที่เค้าจะตั้งจากโรงงานที่ 0.7-0.8 bar สามารถปรับได้เองทีหลัง
รุ่นแรกคือ cremina 67 ซึ่งเป็นปีที่เค้าผลิตนั่นเอง  สามารถหาได้ตาม ebay แต่ราคาใช่เล่นนะครับ  อย่างรุ่นที่ผลิตซักปี 80 กว่าๆ ถ้าซื้อมือหนึ่งตอนนั้นก็ซัก 3-400 us  แต่ราคาตอนนี้เท่าที่หาดู ขึ้นไปที่ 1200 us แล้วครับ ถือว่าเป็น rare item ที่คงคุณค่าและราคาของมันได้ดีมากๆ
ส่วนตัวปัจจุบันที่ผมได้ลองคือรุ่นปี 2008 จะเห็นว่าหน้าตาแทบๆจะเหมือนกันเลย  ต่างกันที่boilerขนาดจะใหญ่กว่า และใช้ pressurestat ที่ดีกว่า
ตอนเห็นตัวจริงครั้งแรก รู้สึกว่ามันเล็กกว่าที่คิดแฮะ  แต่งานประกอบต้องเรียกว่าไม่เป็นสองรองใครเลยครับ งานเนี๊ยบมากๆ ใช้วัสดุแบบที่เรียกว่าoverspec กันเลย  ขนาดถาดเทน้ำทิ้งถึงขนาดจะเล็ก แต่ตัวstainless หนาเตอะ   
ข้างใน boiler ก็เป็น stainless  ส่วนตัวpressurestat มันดูดีมีราคามากๆ ฮีทเตอร์ก็ยังเป็นstainless
(อ่ะนะ ราคาขนาดนี้ถ้าคุณภาพไม่ดีจริงคงขายไม่ออกแน่ๆ )
ถ้าจะสรุปง่ายๆสำหรับคุณภาพวัสดุและงานประกอบไม่แพ้ speedsterแน่ๆครับ
ของแถมที่มากับเครื่องก็ครบหมดทั้ง tamper, knockbox กรวยสำหรับใส่น้ำ  pitcher  เรียกว่าไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่มเติมแล้วครับ ถึงจะเป็นจุดเล็กๆ แต่ถือว่าเอาใจใส่กับรายละเอียดดีมากๆ
pnarischat
Speciality

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 : 23:54:08 »

ขอบคุณครับพี่เก๋ที่มาแก้รูปให้ 
ครับดูรายละเอียดภายนอกกันแล้ว  มาถึงเรื่องที่สำคัญคือ คุณภาพของกาแฟที่ได้ รวมถึงการสตรีมนม
ต้องบอกว่าแค่แก้วแรกที่ลองโยกดูก็ต้องทึ่งในในรสชาติกาแฟที่ได้จากเครื่องตัวนี้  กาแฟsplendid blend ของพี่ไนซ์หวานมากๆ ผมลองเทียบกับเครื่อง orchastrel ที่ตั้งไว้ข้างๆกัน  ขอบอกว่าไม่แพ้กันเลยครับ ออกจะหวานกว่าด้วยซ้ำ  แต่บอดี้กับความซับซ้อนจะน้อยกว่าหน่อย ซึ่งผมว่าน่าจะเป็นจากการโยกของผมเองนั่นแหล่ะ  ซึ่งอันนี้ผมว่าเป็นความสนุกที่สุดสำหรับเครื่องชงตัวนี้ เพราะเราสามารถกำหนดpressure profile ได้เอง ว่าจะเป็นแบบไหนจะเอาซัก 20 bar ก็ได้ถ้าคุณมีแรงกด(มีคนทำเปรียบเทียบแรงที่เรากดไว้ครับว่า ที่แรงดันกาแฟ 9 bar เราต้องใช้แรงกดประมาณ 40 ปอนด์ ) 
ส่ิงที่ประทับใจและค่อนข้างsurprise มากที่สุดสำหรับผมคือเครื่องตัวนี้ชงต่อเนื่องและทำซ้ำออกมาได้ดีมากๆครับ ผิดวิสัยเครื่องชงคันโยกที่มันจะร้อนขึ้นๆ จนเราต้องปิดเครื่องหรือหาผ้าเช็ดตัวชุบน้ำมาห่อตรงหัวกรุ๊ป  แต่ตัวนี้ไม่มีปัญหาเลยครับ ผมลองกับคุณวุฒิพร seat2cup น่าจะเกือบๆ 20shot  ไม่มีshot ไหนที่แย่จนต้องเททิ้งเลยครับ     ชักเริ่มเห็นเหตุผลแล้วว่าทำไมเครื่องมันถึงแพง 55
pnarischat
Speciality

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 : 00:04:11 »

มาถึงเรื่องสตรีมนมกันบ้าง
เป็นก้านสตรีมแบบ4 รู ไม่สามารถขยับก้านได้เลย ซึ่งผมว่าถ้าขยับได้น่าจะดีกว่านี้ครับ แต่องศาที่เค้าทำมาก็ถือว่าสตรีมนมได้ดีอยู่แล้วครับ

latte art  แก้วแรกที่ลอง ผมว่าโอเคเลย
แต่ที่โอกว่านั้นคือรสชาติของนมที่ได้ครับ  ดีพอๆ กับเครื่องใหญ่ๆเลย  ซึ่งประสพการณ์ส่วนตัวของผมรู้สึกว่าเครื่องเล็กๆ สตรีมนมได้ไม่ค่อยหวานเท่าไหร่ พวก silvia , oscar , expobar, หรือพวก H/E เครื่องเล็กๆ    จะให้อร่อยต้องเครื่องแสนอัพขึ้นไปครับ
pnarischat
Speciality

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 : 00:28:11 »

มีคนเปรียบเทียบว่ามันคือ rolls royce ของ espresso machine  ซึ่งผมไม่เห็นด้วยเลย  ด้วยราคาหน่ะใช้แน่ สำหรับเครื่องhome use
แต่มันไม่ได้ขับสบายแน่ๆ ผมคิดว่ามันควรจะเป็น ferrari หรือ พวก exotic cars มากกว่าคือสวย แรง และคนใช้มันต้องมีความรู้และความเข้าใจมันพอสมควร ถึงจะดึงเอาศักยภาพของมันออกมาได้เต็มที่
สรุปว่า สำหรับผมแล้ว olympia cremina ทำให้ผมรู้สึกสนุกกับการชงกาแฟขึ้นมาอีกครั้ง  ใครที่มีงบประมาณถึง ผมแนะนำอย่างยิ่งว่าต้องไปลองครับ ห้ามพลาด!!!
Z
Speciality
Master Barista

No Coffee No Life !

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 : 01:45:43 »

เห็น Shot กาแฟ ก็รู้แล้วว่าหวาน ยิ่งเห็น Latte art คุณพรยิ่งได้รู้ว่า กาแฟนมถ้วยนี้คงสุดซึ้ง  เห็นลาย ความมันวาวของผิวหน้ากาแฟ แทบจะรู้ได้เลยว่าสุดยอดของ Rosetta  จริง ๆ ครับ เป็นลายเซ็นที่ยากจะหาผู้ใดเสมือเหมือน
CHIN COFFEE (ChinKoff)

Vienna Hotel ฝูหัวลู่ ฝูเถียน เซินเจิ้น China.

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 : 02:32:23 »

สวยงามจริง ๆ เลยครับ..... ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

........ กาแฟไทยในแดนมังกร ........
WeeCoffee
ฟุตบาท คาเฟ่
Speciality
Pro Barista

น้ำคือชีวิต เติมกาแฟ อีกสักนิด ชีวิตจะชื่นบาน...

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 : 05:44:40 »

ขอบคุณครับ สำหรับ รีวิวเล็กๆ ที่ยิ่งใหญ่ ชอบมาเลยครับผม

เรา Wee are Underground Coffee
เรา ฟุดบาท คาเฟ่ จะชง "  กาแฟ  " ให้อร่อย ทุกๆแก้ว
เรา Wee Coffee สุดยอดกาแฟเย็นแห่งประเทศสยาม จ้า..
เรา Sidewalk Coffee จะทำกาแฟให้ดีที่สุดเพราะ....

น้ำคือชีวิต เติมกาแฟ อีกสักนิด ชีวิตจะชื่นบาน...
    Water is life, added to a little coffee. Life is joy.

http://www.facebook.com/WeeCoffee
http://www.roytawan.com/forum/index.php/topic,14290.0.html
เปิด 7.30 - 17.30น.หยุดวันอาทิตย์ โทร. 089 926 9338
bakuchi
Jr. Barista
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 : 09:48:21 »

ขอบคุณครับ สำหรับ รีวิวเล็กๆ ที่ยิ่งใหญ่ ชอบมาเลยครับผม

ขอบคุณด้วยค่ะ
สีกาแฟออกมาสวย มักๆ ค่ะ อยากชิมอ่ะ แลบลิ้น
impresso™
CM Cѳғғee Gangster

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 : 11:50:23 »

เครื่องตัวนี้ผมเคยได้ลองเป็นเรื่องเป็นราวอยู่พอควร เป็นเครื่องที่ตื่นเต้นทุกครั้งที่ได้ชง เป็นประสบการณ์ที่ไม่ค่อยได้สำผัสซักเท่าไร ปกติช่วงหลังจะชงแบบขินขาซะมากกว่า แต่กับเครื่องตัวนี้ ก่อนทำทุกครั้ง ต้องตั้งสติให้ดี คิดตลอดเวลา
รสชาติกาแฟที่ได้มักจะมีความแตกต่างบางอย่างออกมาให้เห็นเสมอ แต่ดีทุกแก้วอย่างที่คุณหมอว่าจริงๆครับ
น่าจะเป็นเสน่อย่างหนึ่งของเครื่องชงแบบโฮมยูส ถ้าราคาไม่ใช้ปัญหา ผมจัดให้เป็นเครื่องอีกตัวที่อยากมีไว้ครอบครองจริงๆ..
Aommii
Aommii Coffee
Coffee Mania +
*

I Love Coffee

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 : 12:56:46 »

ชอบบบจัง สวยงามมากๆเลยค่ะ

I Love Coffee
Yes! we are coffee maker.

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 : 13:33:11 »

อ่านเพลิน... จนไม่อยากให้จบเลยครับ

ร้านกาแฟในซอกหลืบ รอคุณมาสืบความอร่อย
LuPaNG
Pro Barista

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 : 14:59:21 »

บอกได้ว่าสุดโคยอีกตัว อยากได้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Axlbarista
Coffee Mania +
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 : 17:09:03 »

พระเจ้าจอร์จ เอามาตั้งโชว์ในร้าน น่าจะขลัง
smartie

รู้อะไรไม่สู้รู้จักกัน

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 : 20:46:13 »

สุดยอดครับคุณหมอ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์