หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  จิบกาแฟคุยกัน
| | |-+  กระทู้เก่าปี 2010
| | | |-+ 

ฟองนม...โฟมนม...สำหรับกาแฟเย็น...ตีได้ขึ้นแค่นี้พอไม๊ครับ

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: ฟองนม...โฟมนม...สำหรับกาแฟเย็น...ตีได้ขึ้นแค่นี้พอไม๊ครับ  (อ่าน 2947 ครั้ง)
nooppy
Coffee Mania +
*

« เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010 : 20:33:52 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ดีหรือปล่าวไม่รู้   รู้แต่ว่า  ใช้แทนวิปครีมได้เลย  ฟูฟ่องเหมือนกัน
rty001
Full Barista

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 : 23:24:36 »

ดีกว่าของผมอีก  ผมยังตีมะขึ้นเท่านี้เยย T-T
nooppy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 : 11:36:34 »

ใครอยากทราบวิธีตีนมให้ขึ้นฟู อยู่ตัวนานแบบนี้ สอบถามมาได้ทางข้อความส่วนตัวครับ
จะตอบให้เฉพาะผู้สนใจจริงๆครับ 

ตอนนี้ผมใส่ให้เครื่องดื่มที่ใส่นมเกือบทุกแก้ว
ชานม  ชาเขียวนม  นมเย็น  เรียกลูกค้าเด็กๆได้พอสมควรครับ
ที่สำคัญ...ประหยัดมา  ใช้นมหน่อยเดียวเอง 50 ซีซี  ก็ตีได้บานแล้ว

Ryw
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 : 00:00:36 »

ทำไงอ่ะครับ......อยากรู้อ่ะ

ใครอยากทราบวิธีตีนมให้ขึ้นฟู อยู่ตัวนานแบบนี้ สอบถามมาได้ทางข้อความส่วนตัวครับ
จะตอบให้เฉพาะผู้สนใจจริงๆครับ 

ตอนนี้ผมใส่ให้เครื่องดื่มที่ใส่นมเกือบทุกแก้ว
ชานม  ชาเขียวนม  นมเย็น  เรียกลูกค้าเด็กๆได้พอสมควรครับ
ที่สำคัญ...ประหยัดมา  ใช้นมหน่อยเดียวเอง 50 ซีซี  ก็ตีได้บานแล้ว

La - Ruen
Master Barista

La-Ruen Cafe'

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 : 00:50:38 »

ตีฟองนานเกินไปค่ะ ดูแล้วเป็นโฟมแข็ง อยากจะแนะนำให้ซื้อเครื่องตีฟองนมที่เป็นก้านใส่ถ่าน มันจะช่วยให้ฟองนมเนียนสวย แต่ temp.ของนมต้องอยู่ที่ 60 องศาค่ะ

nooppy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 : 12:20:24 »

ตีฟองนานเกินไปค่ะ ดูแล้วเป็นโฟมแข็ง อยากจะแนะนำให้ซื้อเครื่องตีฟองนมที่เป็นก้านใส่ถ่าน มันจะช่วยให้ฟองนมเนียนสวย แต่ temp.ของนมต้องอยู่ที่ 60 องศาค่ะ

ใช้สำหรับเมนูเครื่องดื่มเย็นครับ  มันต้องแข็งและอยู่ตัว  แทนวิปครีมซึ่งผมไม่มี   
และที่สำคัญ  ผมใส่ให้ฟรีครับ  ไม่ได้คิดเงิน
ผมใช้ตัวนี้ตีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม 2010 : 12:22:16 โดย nooppy » บันทึกการเข้า
bashert
Jr. Barista
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 : 16:33:18 »

ใช้สำหรับเมนูเครื่องดื่มเย็นครับ  มันต้องแข็งและอยู่ตัว  แทนวิปครีมซึ่งผมไม่มี   
และที่สำคัญ  ผมใส่ให้ฟรีครับ  ไม่ได้คิดเงิน

รบกวนสอบถาม ซื้อมาเท่าไหร่ครับ อยากได้อยู่เหมือนกันครับ
nooppy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 : 16:41:53 »

ใช้สำหรับเมนูเครื่องดื่มเย็นครับ  มันต้องแข็งและอยู่ตัว  แทนวิปครีมซึ่งผมไม่มี    
และที่สำคัญ  ผมใส่ให้ฟรีครับ  ไม่ได้คิดเงิน

รบกวนสอบถาม ซื้อมาเท่าไหร่ครับ อยากได้อยู่เหมือนกันครับ

NL Coffee
jojojung
Jr. Barista
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 : 20:06:28 »

ทำใช้เองก็ได้ครับดีกว่าแบบใส่ถ่านด้วย ลองไปหาสว่านสำหรับเจาะแผ่นปริ้นแบบที่พวกช่างอิเลคเค้าใช้กันอ่ะครับ หน้าตาเป็นแบบนี้นะครับ แต่ก้านสำหรับสตรีมผมมีแล้ว เอามาเสียบได่เลย ใช่ไฟ 12-15V  แรงสะใจโฟมนมเนียนมั๊ก งบประมาณ ราคาบ้านหม้อถ้าจำไม่ผิดไม่น่าเกิน 500 ลองดูครับไว้เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ่ายรูปมาให้ดู
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์