หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  INDY Coffee Shop
| |-+  ร้านกาแฟอินดี้ “กรุงเทพฯ และปริมณฑล”
| | |-+ 

แนะนำรถกาแฟเคลื่อนที่ครับ กับความฝัน 3 ปีที่แล้ว

หน้า: [1] 2 3 ... 5 ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: แนะนำรถกาแฟเคลื่อนที่ครับ กับความฝัน 3 ปีที่แล้ว  (อ่าน 37212 ครั้ง)
jubcolorado
Full Barista

« เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 : 22:50:31 »

ร้านผมชื่อ  กาแฟสดตะรอนทัวร์  ครับ3ปีทีแล้วไปเชียงใหม่ไปเจอรถคันนี้ นี่คือแรงบันดาลใจครับเริ่มสนใจการเปิดร้านกาแฟเคลื่อนที่ผมมีอาชีพประจำเป็น SALE อยากขี่รถท่องเทียวไปเรื่อยๆๆโดยส่วนตัวผมชอบคาวบอยมีความฝันว่าวันหยุดขับรถไปขายกาแฟทางขึ้นเขาใหญ่และมวกเหล็กเพราะที่นั้นได้ชื่อเป็นเมืองหลวงของคาวบอยบ้านเรา ส่วนเรื่องกาแฟต้องขอบคุณเวปร้อยตะวันที่ทำให้ผมได้มีความรู้จากอ่านกระทู้ของพี่ๆๆน้องในนี้เดิมในวัยเด็กของผมปลูกที่บ้านต่างจังหวัดอยู่กับกาแฟมาเป็นสิบปีตั้งปลูก เก็บ ตากเมล็ดกาแฟจนแห้ง  และมีโรงสีกาแฟที่บ้านด้วยในสมัยนั้นผมไม่รู้หลอกว่ากาแฟเที่เก็บมาได้นั้นเขาเอามาทำอะไรมีหน้าสีแล้วเอาไปขายที่ตัวอำเภอ แต่ผมเป็นคนที่ไม่ชอบกินกาแฟตั้งแต่เด็กเพราะเมื่อก่อนผมต้องชงกาแฟให้คุณพ่อผมกิน กาที่ชงสมัยนั้นเป็นกาแฟเขาช่องถ้าจำไม่ผิดผมชงกาแฟจนผมเบื่อเลยไม่ชอบกินกาแฟตั้งแต่บัดนั้น  แต่สมัยนี้พอมาขายกาแฟผมต้องมาซื้อกาแฟคั่วที่ทำเรียบร้อยแล้วค่อนข้างแพงพอสมควรที่ผมบอกว่ากาแฟราคาค่อนข้างสูงถ้าเทียบกับตอนที่ผมขายไปให้พ่อค้าคนกลางเมื่อสัก 30 ปีที่แล้วตอนนั้นไม่เกินกิโลละ  30 บาท ตอนนี้ผมไม่ทราบราคาซื้อขายปัจจุปันกิโลละเท่าไร สมัยนั้นกาแฟสดผมยังไม่รู้จักเลย แต่ไม่เป็นไรผมกลับมาสนใจเจ้ากาแฟอีกครั้งมาเรียนรู้จากที่นี้ ได้ความรู้เยอะครับและเวปแห่งได้ทำให้ผมเป็นร้านกาแฟอินดี้อีกหนึ่งร้านที่ไม่ตามรอยแฟนชายส์ทั้งหลาย ผ่านแถวบางใหญ่แวะทักทายได้นะครับ พึ่งขายเมื่อวานวันแรกไปขายริมถนน345 จอด 4ชมขายได้3แก้วเกินเป้าครับผมตั้งเป้าไว้ 1แก้วจริงๆๆตอนเย็นลองมาขายที่ตลาดไนท์บาร์ซาขายได้อีก 30 แก้ววันทีมงานดีใจกันใหญ่  วันนี้ลองเปลี่ยนทำเลใหม่มาขายแถวในตลาดบางใหญ่แถวสถานที่ราชการขายได้อีก 30กว่าแก้ว ถือว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีครับการเปิดร้านกาแฟสดทำเลสำคัญจริงครับขอภัยครับเขียนยาวมากผมขอโทษครับ
jubcolorado

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 : 22:51:56 »

jubcolorado

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 : 22:54:04 »

รูปไม่ขึ้นครับ
jubcolorado

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 : 22:55:41 »

รถผมครับ
jubcolorado

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 : 22:58:07 »

ok
jubcolorado

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 : 23:01:18 »

ok
jubcolorado

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 : 23:03:26 »

n
WeeCoffee
ฟุตบาท คาเฟ่
Speciality
Pro Barista

น้ำคือชีวิต เติมกาแฟ อีกสักนิด ชีวิตจะชื่นบาน...

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 : 23:05:27 »

จะไปแวะชิม ครับ ขอให้ขายดีๆๆ นะ

เรา Wee are Underground Coffee
เรา ฟุดบาท คาเฟ่ จะชง "  กาแฟ  " ให้อร่อย ทุกๆแก้ว
เรา Wee Coffee สุดยอดกาแฟเย็นแห่งประเทศสยาม จ้า..

http://www.facebook.com/WeeCoffee
http://www.roytawan.com/forum/index.php/topic,14290.0.html
เปิด 7.00 - 16.00น.ทุกวัน โทร. 089 926 9338
กุ้งไร้สาร
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 : 13:45:16 »

ผมก็อยู่แถวบางใหญ่ครับ

ขอพิกัดที่แน่นอนหน่อยครับ มีโอกาสจะไปอุดหนุนครับ
รถน่ารักดี
เรื่องไฟฟ้า ทำอย่างไรหรือครับ
saitharn
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 : 20:21:36 »

ยินดีด้วยค่ะ ขอให้ขายดีลูกค้าเยอะๆค่ะ
jubcolorado

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 : 21:20:39 »

วันนี้ก็ขายดีครับ   รถผมจอดตรงบางใหญ่ซอย 3ครับแวะมาทักทายได้ครับ
rty001

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 : 22:23:17 »

ว่าง ๆๆ   ขึ้นมาเชียงใหม่บางครับ  จะรอ  ^^
surasit
Coffee Mania
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2010 : 19:27:26 »

มาเจอพวกตะลอนทัวร์เหมือนกันแล้ว ของผมอยู่เชียงใหม่ครับ แต่ยังไม่มีที่จอดเลย รถเพิ่งเสร็จวันนี้เอง คงอีกสัก 2-3 วัน ใครมีไอเดียว่าจะจอดที่ไหนดีเมลล์มาบอกกันบ้างจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ เผลอๆ ให้กินฟรี 1 แก้ว (อิอิ)
surasit_v@hotmail.com
jubcolorado

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2010 : 22:29:18 »

วันหลังไปเชียงใหม่จะแวะไปชิมครับพึ่งกลับมาสองอาทิตย์ที่แล้วครับไปนอนข้างบ้านไอเบอรรี่นิมมาน ซ 17  ขายแถวไหนบอกพิกัดด้วยครับ วันนี้ได้ 40 แก้วครับ
BewAnt
Coffee Mania +
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2010 : 22:31:31 »

อยู่แถวนี้เหมือนกันค่ะ  และกำลังเก็บข้อมูลรถกาแฟเคลื่อนที่เหมือนกันค่ะ

ขอให้ขายได้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆนะค่ะ  แล้วจะแวะไปทักทายค่ะ 

ขายกี่โมงถึงกี่โมงค่ะ

"คนเราต้องมีฝัน"
หน้า: [1] 2 3 ... 5 ขึ้นบน พิมพ์