เปรียบเทียบเครื่องชงทั้ง 4 รุ่นให้ทีครับ
หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  จิบกาแฟคุยกัน
| | |-+ 

เปรียบเทียบเครื่องชงทั้ง 4 รุ่นให้ทีครับ

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: เปรียบเทียบเครื่องชงทั้ง 4 รุ่นให้ทีครับ  (อ่าน 2542 ครั้ง)
hritkunt
Coffee Mania
*

« เมื่อ: 26 ธันวาคม 2017 : 17:23:03 »

รบกวนขอความรู้เปรียบเทียบเครื่องชง 4 รุ่นให้หน่อยนะครับ ข้อดีข้อเสีย ว่าควรเลือกใช้รุ่นไหนดีครับ
1. appia v2g
2. rancilio classes 5
3. astoria tanya 2g
4. iberital IB7
ตั้งใจจะเปิดร้านที่ลำปางครับ แต่เลือกไม่ถูกอยากได้เครื่องที่ทำช็อตได้ดี ทนทานไม่จุกจิก อะไหล่และการซ่อมบำรุงทำได้ไม่ยากครับ ขอบคุณมากๆ ครับ
hritkunt
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2017 : 14:45:26 »

พี่ๆเพื่อนๆ ช่วยตอบหน่อยนะครับ
wut-123
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2017 : 17:08:08 »

พี่ๆเพื่อนๆ ช่วยตอบหน่อยนะครับ

สำหรับผมตอนนี้เลือก La scala Eroica A2 ครับไม่รู้คนอื่นคิดแบบผมรึเปล่า
nayno
Jr. Barista
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 มกราคม 2018 : 01:07:05 »

สวัสดีปีใหม่ครับ ทุกคน

โปรดใช้วิจารณญาณ  เมื่อได้อ่านแล้วนะครับ
เพราะผมไม่เคยเล่นนะรุ่นนี้
ตามข้อมูล ที่ พอมี เรียงลำดับครับ

1.iberital IB7

แต่คู่มือ บอกมี iPre-infusion และการ ตั้งหน่วงเวลา การดูดน้ำเข้าเครื่อง
ซึ่งเราสามารถตั้งโปรแกรมเองได้ เหมือนเครื่อง Super Auto
และมี WASHING PROGRAMME CYCLE ด้วยสิ

2.La scala Eroica A2

หัวชง  จะเหมือน iberital IB7
ส่วนระบบ Pre-infusion และการ ตั้งหน่วงเวลา การดูดน้ำเข้าเครื่องมีหรือไม่  ต้องถามคุณ wut-123

แบบ 1,2 ระบบน้ำเข้า2 ทาง  ออกทางเดียว
การทำช็อต คงที่เหมือนขับรถเกียร์ออโต้

3 astoria tanya 2g

ระบบน้ำเข้า ออกทางเดียว
การทำช็อต ไม่ค่อยคงที่ เหมือนขับรถเกียร์ธรรมดา

4 appia v2g
5 rancilio classes 5
เหมือนแบบ 1,2 ระบบน้ำเข้า2 ทาง  ออกทางเดียว
การทำช็อต คงที่เหมือนขับรถเกียร์ออโต้
แต่ชุดหัวชง ถูกกว่า แบบ 1,2

ลองไปเล่นของจริงและ เปรียบเทียบราคาดูครับ
บางที ราคาเป็นแค่การเอากำไร จากผู้ประกอบการ
และสุดท้าย การเซอร์วิส และประกันเครื่องครับ ชั่งให้เยอะ  ลองดูนะครับ  ยิ้มเท่ห์
hritkunt
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 มกราคม 2018 : 22:05:03 »

ขอบคุณครับคุณ nayna
การที่ชุดหัวชงถูกกว่าหมายถึงการทำ shot ได้ด้อยกว่าหรือปล่าวครับ
nayno
Jr. Barista
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 มกราคม 2018 : 21:59:37 »

ขอบคุณครับคุณ nayna
การที่ชุดหัวชงถูกกว่าหมายถึงการทำ shot ได้ด้อยกว่าหรือปล่าวครับ

ใช่ครับ
เป็นการรักษาความร้อนของหัวชง

หัวถูก
ช่องเก็บน้ำร้อน จะมีน้อยมาก  ดังนั้น เวลานิ่งๆปริมาณการแผ่ความร้อนมาที่หัวเพื่อรักษาความร้อนจะน้อยมากๆ
และก็ปรับ เล่นพวกค่าสปริง ไว้เล่นค่า infusion  สำหรับ แยกเอกลักษร์ กาแฟก็ได้น้อยครับ

ลองดู VDO ก่อนนะครับ   แล้วคุณอาจจะหลงรัก ....
nayno
Jr. Barista
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 มกราคม 2018 : 22:08:22 »

และมันก็เป็นทางเลือก ครับ ถ้า รุ่นที่หัวราคาถูก ขายแพงกว่ารุ่นที่ใช้หัวราคาแพง
ราคาขายเพื่อ เปลี่ยนเครื่องใหม่ ก็ ราคาดีกว่าครับ..ลองดูนะครับ  ยิ้มเท่ห์
hritkunt
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 มกราคม 2018 : 13:12:49 »

ขอบคุณมากๆครับ คุณ nayno ผงชักสนใจตัว iberital ib7 มากกว่า appia แล้วสิครับ แต่ยังติดเรื่องการซ่อมแซม อะไหล่ และการรับประกันนี่สิครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์