หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  จิบกาแฟคุยกัน
| | |-+ 

สาเหตุที่ทำให้ฮีตเตอร์ขาด?

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: สาเหตุที่ทำให้ฮีตเตอร์ขาด?  (อ่าน 1685 ครั้ง)
mayama
Coffee Mania
*

« เมื่อ: 16 มกราคม 2018 : 14:54:00 »

สวัสดีครับ สมาชิกใหม่นะครับ เพิ่งเปิดร้านได้สามเดือน
ใช้เครื่อง La nuova Altea 1g ครับ เป็นเครื่องมือสอง ใช้ระบบจุ่มถัง
คือตลอดเวลาสามเดือนที่เปิดมาก็ใช้งานไม่หนัก เพราะลูกค้าไม่ได้เยอะอะไร
บางวันก็สิบกว่าแก้ว บางวันก็ไม่ถึง
ก็ไม่มีปํญหาอะไร แต่ช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา ตัวเราเองปิดร้านไปเที่ยว พอไปได้วันเดียว
น้องคนนึงที่อยู่เฝ้าร้านก็แจ้งมาว่าเครื่องเสีย
ขอเล่าให้ฟังนิดนึงว่า เราสอนน้องคนนี้ให้หัดชง หัดใช้เครื่องเบื้องต้นเป็น
วันนั้นเค้าก็เปิดเพื่อจะชงกินเอง แต่ลืมปิด มาดูอีกทีก็ตอนเย็นแล้ว
และปรากฏว่าน้ำในถังแห้ง  เค้าก็ยืนยันว่าตอนเช้ามีน้ำในถัง เราเองก็จำได้ว่าสองสามวันก่อนปิดร้านก็เพิ่งเติมไป
และช่วงนั้นก็ไม่ค่อยมีลูกค้า
อาการที่เกิดคือ น้ำไม่ร้อน เรากลับมาก็ยกไปหาช่าง ช่างบอกฮีทเตอร์ขาด
ทีนี้ผมมีคำถามว่า เป็นไปได้ไหมว่า เครื่องที่เปิดไว้ (เปิดเวลาเช้าถึงเย็นแบบปกติ) แต่ไม่ได้ใช้งานกลับดูดน้ำขึ้นไปจนเกลี้ยงถังได้
และกรณีนี้ สาเหตุนั้นจะเกิดจากการเสื่อมของเครื่องเอง หรือเกิดจากการใช้งานที่ผิดไป (ซึ่งดูแล้วก็ไม่น่าผิดตรงไหน)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

WeeCoffee
ฟุตบาท คาเฟ่
Speciality
Pro Barista

น้ำคือชีวิต เติมกาแฟ อีกสักนิด ชีวิตจะชื่นบาน...

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 มกราคม 2018 : 20:40:12 »

ลองปรึกษาช่างไข่ ช่างซ่อมเครื่องชงกาแฟระดับอาจารย์ ดังจนเป็นช่างในตำนานดู ครับผมน่าจะได้คำตอบที่ดีที่สุดแล้วครับ

เรา Wee are Underground Coffee
เรา ฟุดบาท คาเฟ่ จะชง "  กาแฟ  " ให้อร่อย ทุกๆแก้ว
เรา Wee Coffee สุดยอดกาแฟเย็นแห่งประเทศสยาม จ้า..
เรา Sidewalk Coffee จะทำกาแฟให้ดีที่สุดเพราะ....

น้ำคือชีวิต เติมกาแฟ อีกสักนิด ชีวิตจะชื่นบาน...
    Water is life, added to a little coffee. Life is joy.

http://www.facebook.com/WeeCoffee
http://www.roytawan.com/forum/index.php/topic,14290.0.html
เปิด 7.30 - 17.30น.หยุดวันอาทิตย์ โทร. 089 926 9338
mayama
Coffee Mania
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 มกราคม 2018 : 12:10:17 »

ลองปรึกษาช่างไข่ ช่างซ่อมเครื่องชงกาแฟระดับอาจารย์ ดังจนเป็นช่างในตำนานดู ครับผมน่าจะได้คำตอบที่ดีที่สุดแล้วครับ

ไม่ทราบว่าพอจะติดต่อได้ทางไหนบ้างครับ
nayno
Jr. Barista
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 มกราคม 2018 : 10:10:27 »

อาการนี้ น่าจะมีการรั่วในระบบต้มด้วยนะครับ
คือ ระบบ จะดูดน้ำ เข้า ต้ม  เข้า ต้ม ทั้งวัน ถี่ๆ
อาการก่อนหน้า อาจได้ยินเสียง ฟี่ๆ หรือมีน้ำหยดใต้เครื่อง  หลังเครื่องร้อนผิดปรกติ
วาล์วเว็คคัม  ไล่อากาศเย็นน่าจะรั่ว หรือระบบหม้อต้มมีบางจุดที่รั่ว ครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์