หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  จิบกาแฟคุยกัน
| | |-+ 

ร้านเลือกพนักงานจากอะไรกันบ้างครับ ทำใมต้องเน้นที่หน้าตา

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: ร้านเลือกพนักงานจากอะไรกันบ้างครับ ทำใมต้องเน้นที่หน้าตา  (อ่าน 719 ครั้ง)
ธรรณธร คุ้มครอง
Coffee Mania
*

« เมื่อ: 04 กันยายน 2017 : 13:20:28 »

ตามหัวข้อนะครับ

สงสัยมากครับ ผมไม่ได้ตั้งกระทู้มาเพื่อพาดพิงใครทั้งนั้นนะครับ
#ผมแค่อยากได้ความคิดเห็นเพื่อปรับปรุงตัว
สมัครงานมากว่า 30 ที่ไม่มีที่ไหนรับเลยครับ
ผมไม่มีประสบการณ์ครับไม่เคยจับเครื่อง
เวลาเลือกสมัครงานผมเลือกสมัครเฉพาะร้านที่รับคนไม่มีประสบการณ์ครับ
ผมสูง180 หนัก120 เป็นเพราะผมอ้วนใช่มั้ยครับ
ใครๆก็อยากทำงานที่รักกันทั้งนั้นละเนาะ ^^
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
ขออภัยหากไม่ถูกใจบางท่าน
#ผิดกฏลบได้เลยครับผม
PenBird
Coffee Mania +
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 กันยายน 2017 : 13:27:51 »

สำหรับผมนะครับ
ผมเลือกจากบุคลิคภาพท่าทางกริยา ก่อนที่จะทำการสัมภาษณ์ครับ
ว่ามีลักษณะท่าทางการเดิน การแต่งตัว ความเป็นมิตร หน้าตายิ้มแย้ม อย่างไร
อันนี้คือก่อนคุยนะครับ แต่ก็ดูประกอบกับหลังจากที่คุย และระหว่างคุยด้วยน่ะครับ
ที่ต้องดูเพราะเวลา ลูกค้าเข้าร้าน หรือมองผ่านมาที่ร้าน มันมีส่วนสำคัญครับ เสมือนหน้าตาของร้าน

ส่วนช่วงสัมภาษณ์ก็จะดูกริยาท่าทางการพูด น้ำเสียง ความมั่นใจ พูดจาภาษาชัดเจน
ว่าเหมาะสำหรับงานบริการไหม งานบริการคือความสุภาพทั้งกริยา และคำพูด ความมั่นใจ

เนื้อหาของการสัมภาษณ์ก็จะแสดงถึงเรื่อง ทัศนคติต่องานบริการ มันจะอยู่ในคำตอบที่เราตอบออกมาครับ
อย่างเช่า ถ้าคุณเจอเหตุการณ์แบบนี้ๆๆๆ จะทำอย่างไร จะจัดการอย่างไร

ผมแนะนำลองเข้าร้านขายของที่มีชื่อดู ไม่จำกัดว่าเป็นร้านกาแฟนะครับ หรือไม่ก็ตามห้าง พนักงานงานบริการที่ได้รับการฝึกมา คือ
สิ่งที่ลูกค้าต้องการเห็นครับ (บางครั้งเราไม่ต้องการ ขนาดนั้น แต่มันก็สามารถสร้างความประทับใจได้) อย่างเช่น
พนง.ร้านกาแฟ /บาริสต้า จำชื่อลูกค้า และเรียกชื่อลูกค้า ,สนทนาพร้อมรอยยิ้ม ,คำลงท้ายมีหางเสียง
พนง.ห้างเรียกลูกค้าว่า คุณผู้ชาย คุณผู้หญิง อะไรประมาณนี้ครับ

ลองดูครับ เรื่องพวกนี้เราฝึกฝนได้ เริ่มที่รอยยิ้ม ภาษากาย และคำพูด

พยายามเข้าครับ
Espresso Unplugged
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 กันยายน 2017 : 10:58:35 »

สำหรับผมนะครับ
ผมเลือกจากบุคลิคภาพท่าทางกริยา ก่อนที่จะทำการสัมภาษณ์ครับ
ว่ามีลักษณะท่าทางการเดิน การแต่งตัว ความเป็นมิตร หน้าตายิ้มแย้ม อย่างไร
อันนี้คือก่อนคุยนะครับ แต่ก็ดูประกอบกับหลังจากที่คุย และระหว่างคุยด้วยน่ะครับ
ที่ต้องดูเพราะเวลา ลูกค้าเข้าร้าน หรือมองผ่านมาที่ร้าน มันมีส่วนสำคัญครับ เสมือนหน้าตาของร้าน

ส่วนช่วงสัมภาษณ์ก็จะดูกริยาท่าทางการพูด น้ำเสียง ความมั่นใจ พูดจาภาษาชัดเจน
ว่าเหมาะสำหรับงานบริการไหม งานบริการคือความสุภาพทั้งกริยา และคำพูด ความมั่นใจ

เนื้อหาของการสัมภาษณ์ก็จะแสดงถึงเรื่อง ทัศนคติต่องานบริการ มันจะอยู่ในคำตอบที่เราตอบออกมาครับ
อย่างเช่า ถ้าคุณเจอเหตุการณ์แบบนี้ๆๆๆ จะทำอย่างไร จะจัดการอย่างไร

ผมแนะนำลองเข้าร้านขายของที่มีชื่อดู ไม่จำกัดว่าเป็นร้านกาแฟนะครับ หรือไม่ก็ตามห้าง พนักงานงานบริการที่ได้รับการฝึกมา คือ
สิ่งที่ลูกค้าต้องการเห็นครับ (บางครั้งเราไม่ต้องการ ขนาดนั้น แต่มันก็สามารถสร้างความประทับใจได้) อย่างเช่น
พนง.ร้านกาแฟ /บาริสต้า จำชื่อลูกค้า และเรียกชื่อลูกค้า ,สนทนาพร้อมรอยยิ้ม ,คำลงท้ายมีหางเสียง
พนง.ห้างเรียกลูกค้าว่า คุณผู้ชาย คุณผู้หญิง อะไรประมาณนี้ครับ

ลองดูครับ เรื่องพวกนี้เราฝึกฝนได้ เริ่มที่รอยยิ้ม ภาษากาย และคำพูด

พยายามเข้าครับ

เข้ามาอ่านาและขอบคุณครับ มุมมองนี้สามารถปรับใช้เป็นข้อมูลที่ใช้ได้ในชีวิตจริงและการไปสมัครงาน หรือแม้แต่ทำงานประจำวันจริงๆครับ ทัศนคติต่องานและการให้บริการที่ดี อะไรดีๆก็จะตามมา ส่วนองค์ประกอบภายนอกก็มีผลร่วม
yannawacoffee
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2017 : 03:09:15 »

-- คำตอบของ พี่ PenBird น่าจะเป็น ประโยชน์ ต่อคุณนะ ให้ แง่ คิดดีดี มาก

--  มาตอบให้ คุณ ธรรณธร คุ้มครอง
-- คำตอบ อาจจะไม่น่าฟัง หรือถูกใจ ก็ ขอโทษนะ
-- ขอตอบ - ทีล่ะประเด็นนะ ดู ประเด็นคุณ ก่อนนะ
สมัครงานมากว่า 30 ที่ไม่มีที่ไหนรับเลยครับ
*1*ผมไม่มีประสบการณ์ครับไม่เคยจับเครื่อง
*2*เวลาเลือกสมัครงานผมเลือกสมัครเฉพาะร้านที่รับคนไม่มีประสบการณ์ครับ
ผมสูง180 หนัก120 เป็นเพราะผมอ้วนใช่มั้ยครับ

ตอบและแนะนำ 1 ** ตรงนี้ คุณตั้งใจ จริงหรือป่าว คุณบอกว่า ** อยากทำงานที่รัก แล้วคุณ รู้ อะไรบ้างล่ะ
1.1 ไม่มี ประสบการณ์ ก็หาได้นี่
1.2 เรียน จากสถาบันหรือ ร้านที่เค้ารับสอน 
1.3 สถานที่ เรียนฟรีก็มี เยอะแยะ (แถมใบประกาศให้พร้อม)
1.4 ก่อน ไปเรียน หาซื้อหนังสือ มาอ่าน หรือ เปิดเน็ต ดูยูทูป ดูวิธีการ ต่างๆ
ถ้า คลิปใหน น่าสนใจ หรือ เข้าตา ดูซ้ำๆ ในเกิด ความจำ
ถ้าคุณ ทำอย่างที่ผมบอก อย่างน้อยๆ ก็พอ รู้ เรื่องกาแฟ คราวๆ

--------------------
ตอบและแนะนำ 2 ** ร้านกาแฟที่รับคนไม่มี ประสบการณ์ (ภาษาชาวบ้าน แล้วร้าน ต้องการอะไร น่าจะมีคำตอบนะ )
--------------------

** ลองมอง มุมกลับ บ้างก็ดีนะ 
** ถ้า คุณต้องการ รับสมัครคนขับรถส่งของ แล้วมีคนมาสมัครงาน บอกว่า ขับรถไม่เป็น คุณจะ ทำอย่างไรครับ

1 สอนให้มันขับรถ จนเป็น (หรือ)
2 หาคน ที่พร้อม จะทำงานให้คุณได้

-------------------------------------------

สุดท้าย คือ  ความตั้งใจและคุณค่าครับ
เอา ความตั้งก่อน นะ (แนะนำ จากใจ)
-- ถ้าเป็นผม จะไป หาดูหนังสือ และอ่านจนจำได้ 
-- จะดูคลิปจากยูทูป และทุกแหล่ง ที่สามารถ ดูได้
-- และ จะดู แบบช้าๆ จดจำ ท่าทาง และการทำตาม (ฝึกลมก็ได้)
 ขั้นที่2 ไปหาที่เรียน บอกแล้ว ที่เรียนฟรีมีเยอะ หรือ ให้ร้านสอนให้ (กรณีด่วน) ส่วนมากเรียนเบี้องพันกว่าบาท คุยและเจรจาได้นี่
-- อาจจะดูมาก แต่ ถ้ามองถึง อนาคต ถือว่าถูก กล้าใหม๊ ที่จะจ่าย (นึกถึงเรื่อง คนขับรถ คือคำตอบ)
ส่วนตัว ดูคลิป ก่อนไปเรียนชง
อยากบอกว่า คลิปที่ดู คือ การแพคกาแฟ ผงกาแฟ ใส่  เกี่ยแล้วปาด และ แทมแพคกาแฟเข้าเครื่อง
คลิปนี้ ประมาณ 5 นาที อาทิตย์หนึ่ง ดูไม่กีี่ร้อยรอบเองครับ ดูซ้ำๆ ทุกวันนี้ หลับตา ยังอยู่ในความ ทรงจำเลยครับ 555
-- สมัยก่อน ค่าเรียนไม่ถูกครับ แถมผมเป็นหนี้อีกก้อนใหญ่ๆ เลยไม่มีค่าเรียน จะรอเรียนฟรีก็รอนานมาก
  ผมเคยเดินเข้า ร้านกาแฟ ที่คนเยอะๆ ผมบอกเจ้าของร้าน ขอทำงานด้วย ทำงานให้ฟรี สองอาทิตย์  แค่ สอนผมชงเท่านั้น
----
เรื่องคุณค่า ก็อย่างที่บอกครับ
ผมเชื่อว่า คุณทำได้ เดินเข้าร้านใหญ่ๆ คนเยอะ ๆ ลองคุยดู ไม่เดินเข้าไป โอกาส คือ ศูนย์
แต่ ถ้าเดินเข้าไป มีโอกาส มากกว่า ศูนย์
อยู่ที่คุณครับ ว่าจะบอกอะไร เจ้าของร้าน
คุณแสดงตัวเอง ให้ร้านเค้าอยากได้ คุณมาทำงาน

เล่นล่ะยาวเลย เรื่องของคุณ นึกถึงอดีต เลยมาตอบให้

โอกาส ไม่ใช่ รอมันมา แต่เราต้องวิ่งไปหามัน
และ เมื่อ โอกาสมา คุณเตรียมตัวพร้อมรับโอกาสใหม๊

สุดท้าย ขอให้ คุณโชคดีครับ ได้งาน สมหวัง ได้มีร้านของตัวเอง  ยิ้ม

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์