หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  INDY Coffee Shop
| |-+  ร้านกาแฟอินดี้ “ภาคกลาง”
| | |-+ 

ขอพิษณุโลกได้เฮสักครั้งกับร้านกาแฟสดชื่อ กาแฟสด "เดินได้"

หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: ขอพิษณุโลกได้เฮสักครั้งกับร้านกาแฟสดชื่อ กาแฟสด "เดินได้"  (อ่าน 20698 ครั้ง)
The Kua-moong (เดอะขัวมุง)
"จิบกาแฟ ชิมขนม เดินชมสวน"
Chat Gangster
Pro Barista

"เดอะขัวมุง"

« เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 : 15:14:01 »

วันนี้มวลหมู่พันธมิตรจิตป่วงร้านกาแฟ จ.พิษณุโลก
ส่งรูปร้านกาแฟที่นาน ๆ ถูกใจ มาให้โพสต์ให้ครับ
เรยแนะนำร้านกาแฟที่พิษณุโลกกันหน่อยครับ

รายละเอียดร้านนะครับ
ไปสถานปฏิบัติธรรมอุบาสิกาซำเตย อ.วังทอง เพื่อไปส่งเพื่อน 2 คน ไปปฏิบัติธรรม
ขากลับ ก็แวะร้านกาแฟร้านนึง ตอนแรกก็ไม่คิดอยากจะแวะหรอก เพราะคิดว่าแถวนี้น่ะเหรอ จะมีอะไรน่าสนใจ?
จอดหน้าร้าน เห็นชื่อร้านแล้วก็ชวนสงสัย "กาแฟเดินได้"
พอเข้าไปในร้านก็พบกับเจ้าของร้าน ซึ่งเป็นผู้หญิงตัวเล็ก ๆ อารมณ์ดี และ Nice มาก ๆ
ร้านก็ตกแต่งสวยแบบอาร์ท ๆ อะนะ ไม่รู้เหมือนกันว่าเค้าเรียกว่าสไตล์อะไร แต่โดยรวมแล้วดูดีทีเดียวเชียวล่ะ
มีลูกค้ากำลังออเดอร์อยู่ 3 คน พอลูกค้าออกไปปุ๊ป ก็เลยชวนพี่เค้าคุยตามประสาคนกาแฟเหมือนกันปั๊ป
นับตั้งแต่วินาทีนั้น เราก็คุยกันไม่หยุด ไม่มีใครลดราวาศอก ไม่มีใครยอมใคร คำต่อคำกันเลยทีเดียว
ถ่ายรูปมาก็เยอะ แต่ถ่ายไม่ค่อยเป็นอ่า เลือกรูปแจ่ม ๆ เอาเองนะจ๊ะ อุ่ย! ลืมบอก เราก็สั่งกาแฟเค้าด้วยนะ ไม่ได้ไปเม้าส์อย่างเดียว
สั่งมอคคาร้อน - เย็น อย่างละแก้ว ราคาก็ไม่แพง แก้วละ 30.-

ชื่อร้าน               กาแฟสด "เดินได้"
เจ้าของ              คุณอรุณี โอเขียว (ฉายา โอคะดะ) ชื่อเล่น พี่ฝัน
ที่ตั้ง                 173 หมู่ 3 ถ.วังทอง-สากเหล็ก กม.ที่ 4 (ยูเทริ์นที่ 2) ต.ดินทอง อ.วังทอง จ.พิษณุโลก
หมายเลขโทรศัพท์  08 2178 8810
ที่มา                 ตอนแรกขายของตกแต่งบ้าน เจ้าของร้านบอกว่า มีแต่คนดู ไม่มีคนซื้อ แต่ก็ไม่ได้ซีเรียสอะไร เพราะความชอบ
                      ของทุกชิ้นเลือกเอง สะสมเอง ทำเองกับมือ และที่ชอบอีกอย่างก็คือ ชอบดื่มกาแฟ ก็เลยขายกาแฟด้วยซะเลย
ที่มาของชื่อร้าน      เจ้าของร้านเขียนใส่กรอบวางเอาไว้ให้อ่านที่เคาว์เตอร์บาร์ (สงสัยว่าจะมีคนสงสัยกันเยอะ เลยทำเอาไว้ให้อ่านให้หายสงสัย)

เป็น Mail ที่ "พี่ต่าย เดอะขัวมุง" พี่สาวของ "ต้อม เดอะขัวมุง" ส่งมาจากพิษณุโลกครับ
เรยขออนุญาตเลือกรูปที่เค้าส่งมาให้บางรูปมาโพสต์ จะยังไงต่อ ต้องให้เจ๊แกมาอธิบายเพิ่มครับ

ทางเข้าร้านครับ พี่ "ต่าย เดอะขัวมุง" ขอโพสต์กะ "พี่ฝัน" เจ้าของร้าน

รูปบรรยากาศภายในร้านครับ

พี่ต่าย เดอะขัวมุง ไม่ได้โชว์เดี่ยวนะครับ เธอไปพร้อมกะคู่หู ชื่อพี่โม เพียว ๆ ครับไม่มีเดอะอะไรตามท้าย 555+++

รูปที่ส่งมาสวย ๆ เยอะมาก แต่ว่าคัดเอามาแค่นี้ก่อนพอหอมปากหอมคอ แต่เอ๊ะ!!! ดูแล้วไม่มีรูปกาแฟเลยครับ
หาเท่าไหร่ก็ไม่มี สงสัยต้องโทรฯไปทวงรูปกาแฟซะแล้ว สัปดาห์หน้าเอารูปกาแฟมาลงเพิ่มให้นะครับ
ขออนุญาตไปถ่ายเพิ่ม 555+ หากสมาชิกและมวลมิตรกาแฟท่านใดได้แวะเวียนผ่านไป จ.พิษณุโลก
ก็ขอฝากร้านน่ารัก ๆ นี้ไว้ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิถุนายน 2010 : 07:52:13 โดย The Kua-moong (เดอะขัวมุง) » บันทึกการเข้า

www.thekuamoong.com
Slow Down & Touch The Nature, Back To Basic.
nut
Jr. Barista
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 : 17:34:44 »

ร้านน่ารักดีค่ะนั้นนิดนี้หน่อย
นางแบบก็น่ารัก
สงสารตุ๊กตาเด็กโหนเชือก  หนาวแย่เลย
 ขายดีนะค่ะ เฮงๆค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิถุนายน 2010 : 07:52:39 โดย The Kua-moong (เดอะขัวมุง) » บันทึกการเข้า
w.kamlaithong
Coffee Mania +
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 : 22:22:02 »

อะ วันนี้แวะมาไขข้อสงสัยกันหน่อย ว่าทำไมถึงเป็น กาแฟสด "เดินได้"
ขออนุญาตนะคะพี่ฝันหวานคนสวย อะแอ่ม พี่เค้าเขียนใส่กรอบเอาไว้ว่า
"ชื่อร้าน กาแฟสด "เดินได้" กลายเป็นคำถามอยู่สม่ำเสมอ
ว่าทำไมต้อง "กาแฟเดินได้" คือว่า มันมีที่มาว่าครั้งหนึ่ง
ดิฉัน เคยติดกาแฟ (สัก 15 ปีที่แล้ว) ร้านกาแฟ ครั้งแรก ๆ จะมี
แต่ในจังหวัดท่องเที่ยว อาทิเช่น เชียงใหม่ อีกนั่นแหละ
คือว่าร้านกาแฟ จะสวยม๊ากมาก สวยกว่าร้านอาหาร
และเขาก็จะแข่งกันสวยตาม ๆ กันพร้อมกับสิ่งตกแต่งในร้าน
จะออกแนวโชว์ศิลปะ ดิฉันก็ดื่มกาแฟไปเดินดูของในร้านไป
และทุกคนก็จะมองดิฉันแบบแปลก ๆ กี่ครั้งกี่ครั้งก็จะถูกมอง
ก็เลยทำให้รู้สึกอึดอัด ไม่สบายตัว ไม่กันเอง แต่ดิฉัน
เป็นตัวของตัวเองสูงสักหน่อย ก็ยังต้องเดินดื่มอยู่ดี
มาวันหนึ่ง จนถึงวันนี้ ได้เปิดร้านกาแฟเอง ก็เลย
บอกกับตัวเองว่า จะทำร้านกาแฟสดที่ เดินดื่มได้ เพื่อจะ
เดินดูสิ่งรอบ ๆ ตัว เผื่ออะไร ๆ หลาย ๆ อย่าง เช่น ผ่อนคลาย
คุยโทรศัพท์ ดูสินค้า ฯลฯ
นั่นคือที่มา กาแฟสด "เดินได้" (หมายถึง...กาแฟสดที่สามารถเดินไปดื่มไปโดยไม่ต้องเกรงใจใคร")
ด้วยใจและใจ
ฝันหวาน
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 : 22:40:06 »

ขออำไพท่านผู้ชมเป็นอย่างสูง
เนื่องจากเป็นมือใหม่หัดบุก (เลียนแบบน้องชาย)
พลาดไปหลายรายการ ถ่ายรูปมาเยอะมาก แต่ถนัดถ่ายย้อนแสง (ต้อม thekuamoong ว่าอย่างนั้น)
แล้วก็ไม่มีรูปกาแฟด้วยอะ ติดไว้ก่อนนะคะ ขอไปเก็บตกก่อน
แล้วก็ ... พี่ฝัน (โอคะดะ) ขา ข้อมูลใดไม่ชัดเจนแจ่มแจ้งหรือบิดเบือน
ก็ชี้แจงแถลงการณ์ใหม่ได้เลยนะคะ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 : 22:52:36 »

ร้านน่ารักดีค่ะนั้นนิดนี้หน่อย
สงสานตุ๊กตาเด็กโหนเชือก  หนาวแย่เลย
ขอบคุณนะคะ คุณ nut ที่แวะมาเยี่ยมชม
ร้านเค้าน่ารักจริง ๆ เจ้าของร้านก็น่ารักมาก กันเองสุด ๆ
นอกจากนี้ที่ร้านยังรับทำงานไม้ งานตกแต่งบ้านและสวน
ของในร้าน หากเดินไป ดื่มกาแฟไป ดูของในร้านไป ชิ้นไหนถูกใจ ก็ซื้อไปได้นะคะ
Pro Barista

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2010 : 07:53:31 »

สงสารตุ๊กตาเด็กโหนเชือก  หนาวแย่เลย

ขอบคุณป้านัทที่เข้ามาเยี่ยมชมนะครับ
เดี๋ยวบอกพี่ฝันให้ อิอิอิ
ปะ ไปแชทกันต่อ

Slow Down & Touch The Nature, Back To Basic.
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2010 : 10:09:30 »

เรื่อง  กาแฟสด "เดินได้" เดินดี ๆ
เรียน  สมาชิกและมวลมิตรกาแฟทุกท่าน

สมาชิกและมวลมิตรกาแฟท่านใด ใช้เส้นทางวังทอง - สากเหล็ก - เขาทราย ไปเรื่อย ๆ จนถึง กทม. แล้วจะไปที่ใด ๆ ต่ออีก  ขยิบตา แวะพักรถ พักคน พักผ่อนหย่อนกายา ตามอัธยาศัยได้ที่ ร้าน กาแฟสด "เดินได้" เจ้าของร้านเขียนเวลาเปิด-ปิด ไว้ชัดเจนว่า เปิดเช้า - ปิดเย็น (ชัดเจนมาก) สอบถามเส้นทางและเวลาทำการที่แน่นอนได้ที่ 08 2178 8810
        นอกจากนี้ หากท่านสมาชิกและมวลมิตรกาแฟเดินไป ดื่มกาแฟไป ดูของในร้านไป ชิ้นไหนถูกใจ ก็ซื้อไปได้นะคะ ที่สำคัญเป็นอย่างยิ่ง เดินดี ๆ อย่าทำกาแฟหก 555+++

ด้วยความปรารถนาดี (จริง ๆ )
The Old Chiangmai Cafe'
WE LOVE E61
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2010 : 14:39:56 »

โกหก!  ไหนบอกว่ากาแฟสด ไม่เห็นสดเลย คั่วมาแล้วทั้งนั้น แน่จิงเด็ดจากต้นมาชงเลยครัฟฟฟฟ...................55555..

ร้านกาแฟเล็กๆ
Pro Barista

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2010 : 15:07:38 »

โกหก!  ไหนบอกว่ากาแฟสด ไม่เห็นสดเลย คั่วมาแล้วทั้งนั้น แน่จิงเด็ดจากต้นมาชงเลยครัฟฟฟฟ...................55555..
จ๊ากกกกกก พี่ตุ้มมามุกนี้อีกระ 555+++

*

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2010 : 11:54:50 »

ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
La - Ruen
Master Barista

La-Ruen Cafe'

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010 : 02:23:38 »

มีแผนที่ไหมครับ     อยู่เส้นที่ไปตากฟ้า  หรือเส้น ไฮเวย์  เพิ่งกลับจากดูงานที่ แพร่ และต้องไปอีก จะได้แวะชิมครับ 

สิ่งเล็กๆที่เรียกว่า "เอ"
จิบเดียว ซึ้งเลย
Full Barista

ดื่ม

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010 : 12:08:19 »

ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

มาซื้อมุข

*

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010 : 14:17:51 »

มีแผนที่ไหมครับ     อยู่เส้นที่ไปตากฟ้า  หรือเส้น ไฮเวย์  เพิ่งกลับจากดูงานที่ แพร่ และต้องไปอีก จะได้แวะชิมครับ 

ขออำไพ นะคะ คุณ La - Ruen ไม่มีแผนที่อะคะ
เอาเป็นว่า หากใช้แส้นทางจากแพร่ - เด่นชัย - อุตรดิตถ์
ก่อนเข้าพิษณุโลก ให้เลี้ยวซ้ายไปอำเภอวังทองค่ะ
ตรงตลอดจนถึง อ.วังทอง เลี้ยวขวาสามแยกแรก
(ป้ายจะบอกไว้ว่าไป เขาทราย สากเหล็ก กทม.)
แล้วตรงไปเรื่อย ๆ ร้านจะอยู่ประมาณ U-tern ที่ 2 น่ะค่ะ
(ใกล้ ๆ จะมีป้ายบอกค่ะ)
ขอให้มีความสุขนะคะ เดินทางปลอดภัยตลอดเส้นทางด้วยค่ะ
La - Ruen
Master Barista

La-Ruen Cafe'

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010 : 17:24:37 »

เพิ่งใช้เส้นทางนี้ตอนกลับ  ออกจากแพร่ตอน 1ทุ่ม เลยไม่ได้สังเกตุ   เดียวลองดูใหม่

*

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2010 : 16:35:29 »

นี่คือ กาแฟสด "เดินได้"

นี่คือ บารีสต้าคนสวย มิสโอคะดะ และผู้ช่วย  ยิงฟันยิ้ม

(บอกแล้วว่าถ่ายมุมสูงน่ะดูดี เห็นม๊ะ ดูดีจะตาย)

และนี่ พนักงานต้อนรับ ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  

แล้ว นี่ ......... มันคือ .......

อารายอ่ะ พี่ฝัน "ของแถมจ้า ของแถม กินกะกาแฟ เข้ากั้นเข้ากัน ไม่เชื่อลองดูดิ" 555+++
ไม่เห็นต้องเหมือนใคร ในโลกหล้า ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2010 : 16:45:20 โดย w.kamlaithong » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์