หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  จิบกาแฟคุยกัน
| | |-+  กระทู้เก่าปี 2010
| | | |-+ 

สนใจทำร้านกาแฟค่ะ แต่ยังไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงจะไปทางไหนก่อนดี..

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: สนใจทำร้านกาแฟค่ะ แต่ยังไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงจะไปทางไหนก่อนดี..  (อ่าน 2928 ครั้ง)
kik
Coffee Mania
*

« เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009 : 13:42:51 »

สมาชิกใหม่..สวัสดีค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคะ
  สนใจทำร้านกาแฟค่ะ แต่ยังไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงจะไปทางไหนก่อนดี..
  ปรึกษากับเพื่อนสนิทจะหางานทำเพิ่ม(ใกล้จะหมดสัญญากับงานที่ทำแล้ว กลัวตกงาน) เท่าที่ดูกันลงความเห็นตรงกันที่จะหุ้นกันเปิดร้านกาแฟสดสักที่ เพราะชอบกินกาแฟ/นมกันอยู่แล้ว เลยหาดูเฟรนชายกาแฟสดไปเรื่อยๆที่สนใจก็มีCoffee Dream , บลูเมาท์เทนคอฟฟี่ , คาเฟ่ อินดี้ อยากรู้ความเห็นจากหลายๆคนค่ะว่าดีไหม ต้องใช้งบมากขนาดไหน..
  ผ่านงานมาหลายรูปแบบแล้ว..อยากมีกิจการเป็นของตัวเองบ้าง ช่วยแนะนำด้วยนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธันวาคม 2009 : 14:09:45 โดย kik » บันทึกการเข้า
Oh!Sara
Full Barista

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009 : 14:35:50 »

แฟรนไชน์หลายๆที่มักจะมีการเก็บค่าแฟรนไชน์แพงมากกว่าที่ควร ถ้าอยากจะดูว่าที่ไหนคุ้มค่า ควรเริ่มต้นจากการดูว่าเครื่องชงกับเครื่องบดที่เค้าให้นั้นเป็นเครื่องตัวไหน ราคาจริงๆของเครื่องมันเท่าไร หลังจากนั้นก็ดูว่าอุปกรณ์ที่จัดให้มามันแพงเกินไปมั้ย แต่อย่าไปอคติโดยไม่ได้ตรวจสอบนะครับ เพราะอุปกรณ์พวกนี้มักจะมีราคาสูงอยู่แล้ว ต่อไปก็ดูว่าหลังจากที่ซื้อแฟรนไชน์ไปแล้ว เค้าจะดูแลเราอย่างไร สำหรับผมถ้าเป็นลูกค้าสาวๆ ผมจะดูแลอย่างดีครับ ฮา ฮา

๛มือ1เรื่องล้างแก้ว
กุ้งไร้สาร
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009 : 14:53:35 »

หากมีทีมงาน มีหุ้นส่วน ก็หาความรู้ในเวปนี้ กับเวปกาแฟที่เกี่ยวข้องดูครับ
เวปที่เป็นพันธมิตรกับที่นี่ ล้วนแล้วแต่ดีๆ มีคุณภาพทั้งนั้น

ลองอ่านบทความ เก็บรายละเอียดที่เราสนใจ นำมาเปรียบเทียบกับสิ่งที่แฟรนไชน์จะให้เราซิครับ
หากเป็นผม ผมก็แนะนำให้ทำเองมากกว่าครับ

หากคุณบอกว่า ผ่านงานมากหลากหลายแล้ว น่าจะมีกำลังใจที่ดีในการเรียนรู้สิ่งใหม่ๆด้วยตัวเอง
ภาวนาให้เจอทำเลที่ดีๆ นำเสนอกาแฟที่ดีให้ลูกค้าได้นะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์