หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  จิบกาแฟคุยกัน
| | |-+ 

Aeropress vs. Moka pot ตัวไหนทำ espresso ได้ใกล้เคียงกับ machine มากกว่ากันครับ

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: Aeropress vs. Moka pot ตัวไหนทำ espresso ได้ใกล้เคียงกับ machine มากกว่ากันครับ  (อ่าน 5445 ครั้ง)
sthanapat
Coffee Mania
*

« เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2015 : 12:37:48 »

เพิ่งเริ่มสนใจการชงกาแฟดื่มเองเมื่อ 2 เดือนที่ผ่านมานี่เอง
ปกติซื้อดื่มทุกเช้ามานานหลายปีแล้ว
แต่เมื่อ 3 เดือนที่ก่อนเริ่มเข้าร้านกาแฟแบรนด์ดังยี่ห้อหนึ่ง
แล้วรู้สึกรสชาติมันแตกต่างกับที่ดื่มมาทั้งชีวิต
แล้วก็เริ่มหลงรักกาแฟแบบไม่รู้ตัว แรกๆซื้อ French press มาทำเองก็อร่อยไปอีกแบบ(ปกติไม่ทานกาแฟดำเลย)
ต่อมาก็ซื้อแบบ drip pour over มาลองอีก ก็เริ่มรักกาแฟดำขึ้นมาทีละนิดๆ
จนวันหนึ่งเข้าร้านกาแฟ แล้วสั่ง Latte แต่เป็นนมถั่วเหลืองดูแล้วรู้สึกว่ามันอร่อยมาก
ดื่มแล้วท้องไม่เสีย (ผมแพ้นมสด ดื่มทีไรท้องเสียทุกที)
เลยอยากทำ Latte+นมถั่วเหลือง ดื่มเองที่บ้านบ้าง แต่ก็ยังไม่อยากซื้อ Espresso machine เพราะด้วยราคาที่ค่อนข้างสูง
บวกกับอยากศึกษาวิธีการชงกาแฟดูว่า ก่อนจะมาเป็น Espresso machine มันมีวิธียังไง ทำให้เกิด Latte ขึ้นมาได้

เปิดดู Youtube ก็เห็นว่าเจ้า Aeropress กับ Moka pot นั้นเวลากลั่นกาแฟออกมาเหมือนจะเข้มขั้นกว่า French press กับ Drip pour over
(ลองสูตร French press แบบใส่กาแฟเยอะๆ น้ำน้อยๆแล้ว รู้สึกว่า Body มันไม่ใช่)
ส่วนตัวคิดว่า Aeropress นั้นง่ายกว่าการกลั่นกาแฟด้วย Moka pot ซึ่งแบบหลังค่อนข้างใช้เวลามากกว่าด้วย

เลยอยากสอบถามผู้รู้ในร้อยตะวันหน่อยครับว่า ถ้าผมจะทำ Latte สักแก้วนึง espresso ที่ได้จาก Aeropress หรือ Moka pot จะได้กาแฟคุภาพดีกว่ากัน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
pigsan
Coffee Mania +
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2015 : 07:38:13 »

ส่วนตัวไม่เคยใช้ Aeropress ครับ ใช้แต่ Moka pot

เรื่องว่าอย่างไหนดีกว่ากัน คงบอกไม่ได้ บอกได้แต่ว่า Moka pot มีหลายเกรดนะครับ

หลัก ๆ ก็ ของจีน กาละร้อยสองร้อย กับของ Bialetti กาละพัน ถึงหลายพัน

กาแฟที่ได้ต่างกันฟ้า กะ เหว

ของดี ใช้เป็น ได้น้ำกาแฟ หอม เข้มข้น ไม่ขมมาก แต่จะเข้มกว่า ดริฟเยอะ

ของไม่ดี หรือ ใช้ไม่เป็น กาแฟ จะจาง ขมถึงขมมาก ไม่หอม ไม่เข้ม

แล้วเรื่องการให้ความร้อนอีก เตาไฟฟ้าหน้าเรียบ ชงง่าย,  เตาแก๊ซชงยากเพราะต้องคุมไม่ให้เปลวไฟ ไปกระทบกาส่วนบน ยิ่งเป็นกาเล็ก ๆ ชงกินคนเดียว เตาแก๊ซขนาดมาตรฐานนี่เปิดทีไฟท่วมกาเลย

เวลาซื้อ Moka pot ต้องประมาณดี ๆ ว่าจะกินกี่แก้ว ที่เขาเขียนข้างกาว่า 1 แก้ว คือ ได้น้ำกาแฟประมาณ 40 ซีซี ถ้าสูตรมาตรฐาน ลาเต้ + นมสองเท่าก็จะได้เครื่องดื่ม 120 ซีซี  ในทำนองเดียวกัน แบบ 3 แก้ว ได้น้ำกาแฟประมาณ 120 ซีซี ได้ลาเต้ 360 ซีซี  ฯลฯ

กา 3 แก้ว ชงแค่ 2 แก้ว หรือแก้วเดียวไม่ได้นะครับ

ถ้าถามว่า espresso ที่ได้เป็นอย่างไร ...... น้ำกาแฟที่ได้ ไม่ใช่ espresso ครับ แรงดันก็ต่ำเตี้ย เวลาที่น้ำสัมผัสกับกาแฟก็ยาว แถมยังต้องบดหยาบอีก ถ้าให้เทียบกับเครื่อง espresso จริง ๆ ที่สกัดน้ำกาแฟ ได้ดีมีสีสัน มีเปรี้ยว มีหวาน มีขม, Moka pot ก้ได้แค่ หอม เข้ม ขม  เท่านั้น......

สุดท้ายเลย.... เขาว่า (ไม่เคยเจอเหมือนกัน) Moka pot ระเบิดได้ครับ  รูดซิบปาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤศจิกายน 2015 : 07:48:23 โดย pigsan » บันทึกการเข้า
sthanapat
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2015 : 12:51:46 »

ขอบคุณครับ ตอนนี้ได้เป้าหมาใหม่แล้ว
"Handpresso" ฮ่าๆๆๆ สรรหาของอยากได้ไปเรื่อยเลยผม

ส่วนตัวไม่เคยใช้ Aeropress ครับ ใช้แต่ Moka pot

เรื่องว่าอย่างไหนดีกว่ากัน คงบอกไม่ได้ บอกได้แต่ว่า Moka pot มีหลายเกรดนะครับ

หลัก ๆ ก็ ของจีน กาละร้อยสองร้อย กับของ Bialetti กาละพัน ถึงหลายพัน

กาแฟที่ได้ต่างกันฟ้า กะ เหว

ของดี ใช้เป็น ได้น้ำกาแฟ หอม เข้มข้น ไม่ขมมาก แต่จะเข้มกว่า ดริฟเยอะ

ของไม่ดี หรือ ใช้ไม่เป็น กาแฟ จะจาง ขมถึงขมมาก ไม่หอม ไม่เข้ม

แล้วเรื่องการให้ความร้อนอีก เตาไฟฟ้าหน้าเรียบ ชงง่าย,  เตาแก๊ซชงยากเพราะต้องคุมไม่ให้เปลวไฟ ไปกระทบกาส่วนบน ยิ่งเป็นกาเล็ก ๆ ชงกินคนเดียว เตาแก๊ซขนาดมาตรฐานนี่เปิดทีไฟท่วมกาเลย

เวลาซื้อ Moka pot ต้องประมาณดี ๆ ว่าจะกินกี่แก้ว ที่เขาเขียนข้างกาว่า 1 แก้ว คือ ได้น้ำกาแฟประมาณ 40 ซีซี ถ้าสูตรมาตรฐาน ลาเต้ + นมสองเท่าก็จะได้เครื่องดื่ม 120 ซีซี  ในทำนองเดียวกัน แบบ 3 แก้ว ได้น้ำกาแฟประมาณ 120 ซีซี ได้ลาเต้ 360 ซีซี  ฯลฯ

กา 3 แก้ว ชงแค่ 2 แก้ว หรือแก้วเดียวไม่ได้นะครับ

ถ้าถามว่า espresso ที่ได้เป็นอย่างไร ...... น้ำกาแฟที่ได้ ไม่ใช่ espresso ครับ แรงดันก็ต่ำเตี้ย เวลาที่น้ำสัมผัสกับกาแฟก็ยาว แถมยังต้องบดหยาบอีก ถ้าให้เทียบกับเครื่อง espresso จริง ๆ ที่สกัดน้ำกาแฟ ได้ดีมีสีสัน มีเปรี้ยว มีหวาน มีขม, Moka pot ก้ได้แค่ หอม เข้ม ขม  เท่านั้น......

สุดท้ายเลย.... เขาว่า (ไม่เคยเจอเหมือนกัน) Moka pot ระเบิดได้ครับ  รูดซิบปาก

lamp150
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2015 : 20:01:13 »

แนะนำสำหรับ handpresso นะครับ
ให้ดูแลรักษา O-ring ดีๆอย่าให้มีผงกาแฟติดอยู่ก่อนปิดฝานะครับ
และหมั่นทำความสะอาดก้านสูบ หล่อลื่นด้วยน้ำมันพืชบางๆๆๆๆ
ผมใช้มา 3 ปีละ ทั้งแบบ PODS และ ground คุ้มมากครับ
ปล.หิ้วมาจากฝรั่งเศษพร้อม PODS ILLYนี่คุ้มสุดๆ 16บาทเอง ที่ไทยซัดไป50

Sent from my iPad using Tapatalk
sthanapat
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2015 : 00:46:30 »

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ^^
แนะนำสำหรับ handpresso นะครับ
ให้ดูแลรักษา O-ring ดีๆอย่าให้มีผงกาแฟติดอยู่ก่อนปิดฝานะครับ
และหมั่นทำความสะอาดก้านสูบ หล่อลื่นด้วยน้ำมันพืชบางๆๆๆๆ
ผมใช้มา 3 ปีละ ทั้งแบบ PODS และ ground คุ้มมากครับ
ปล.หิ้วมาจากฝรั่งเศษพร้อม PODS ILLYนี่คุ้มสุดๆ 16บาทเอง ที่ไทยซัดไป50

Sent from my iPad using Tapatalk
Espresso Unplugged
Coffee Mania +
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 มกราคม 2016 : 21:04:04 »

สวัสดีครับ พอดีผมก็พึ่งเริ่มสนใจกาแฟจริงๆจังเหมือนกันครับ หลังจากชิมของแฟนบ่อยๆเพราะเค้าชอบทานกาแฟสดมากแบบเอสเพรสโซ่ ซึ่งแบบเครื่องใหญ่แม้ถูกๆเริ่มต้นสุดๆเคยเห็น 2ถึง3พันปลายๆก็มี  ซึ่งไม่ได้คิดเทียบกับพวกแพงๆหลายหมื่นปลายถึงหลักแสนนะครับ  แต่เมื่อดูรีวิวเปรียบเทียบตัวที่พกพาทำทานคนเดียว-2คน ง่ายๆ ก็ได้คำตอบมี minipresso gl กับ staresso ครับ  ส่วน handpresso ทีแรกก็ดูเหมือนกันครับ แต่ด้วยรูปทรงครีมทองที่ออกมาหลังชง ดู minipresso ค่อนข้างน่าสนใจครับ ตามด้วย staressoซึ่งทำครีมนมในตังได้อีก ซึ่งผมว่าตัวหลังนี่น่าจะตอบโจทย์พี่เจ้าของกระทู้นะครับ  ส่วนตัวผมพึ่งไปเอา minipresso มาลองวันนี้ครับแต่คงได้ลองพรุ่งนี้เช้า   เท่าที่ลองบีบเล่นที่ร้านเองทำง่ายแต่รสชาดโอเคสำหรับคอกาแฟอ่อนอย่างผมครับ
ในยูทํปมีวิธีการล้างการวอร์มอุปกรณ์เพื่อให้ได้ครีมทองเอสเพรสโซ่สวยๆ ทำความสะอาดง่าย ใช้ง่ายทรงสวยดี  และ   ไว้มีโอกาสคงจะหารุ่น staresso มาลองเทียบเช่นกัน ไม่งั้นคงไม่หายคันคอเป็นแน่  ลองดูนะครับ

http://youtu.be/5aeq2ePRLbs
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2016 : 21:14:17 โดย blender » บันทึกการเข้า
sthanapat
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 มกราคม 2018 : 11:47:59 »

สวัสดีครับ พอดีผมก็พึ่งเริ่มสนใจกาแฟจริงๆจังเหมือนกันครับ หลังจากชิมของแฟนบ่อยๆเพราะเค้าชอบทานกาแฟสดมากแบบเอสเพรสโซ่ ซึ่งแบบเครื่องใหญ่แม้ถูกๆเริ่มต้นสุดๆเคยเห็น 2ถึง3พันปลายๆก็มี  ซึ่งไม่ได้คิดเทียบกับพวกแพงๆหลายหมื่นปลายถึงหลักแสนนะครับ  แต่เมื่อดูรีวิวเปรียบเทียบตัวที่พกพาทำทานคนเดียว-2คน ง่ายๆ ก็ได้คำตอบมี minipresso gl กับ staresso ครับ  ส่วน handpresso ทีแรกก็ดูเหมือนกันครับ แต่ด้วยรูปทรงครีมทองที่ออกมาหลังชง ดู minipresso ค่อนข้างน่าสนใจครับ ตามด้วย staressoซึ่งทำครีมนมในตังได้อีก ซึ่งผมว่าตัวหลังนี่น่าจะตอบโจทย์พี่เจ้าของกระทู้นะครับ  ส่วนตัวผมพึ่งไปเอา minipresso มาลองวันนี้ครับแต่คงได้ลองพรุ่งนี้เช้า   เท่าที่ลองบีบเล่นที่ร้านเองทำง่ายแต่รสชาดโอเคสำหรับคอกาแฟอ่อนอย่างผมครับ
ในยูทํปมีวิธีการล้างการวอร์มอุปกรณ์เพื่อให้ได้ครีมทองเอสเพรสโซ่สวยๆ ทำความสะอาดง่าย ใช้ง่ายทรงสวยดี  และ   ไว้มีโอกาสคงจะหารุ่น staresso มาลองเทียบเช่นกัน ไม่งั้นคงไม่หายคันคอเป็นแน่  ลองดูนะครับ

http://youtu.be/5aeq2ePRLbs

ไม่ได้เข้ามาดูกระทู้เลยขอโทษทีครับ พอดีสุดท้ายไปจบที่ตัว minipresso มาเหมือนกันครับ เพราะของหาง่ายสุดละไปเดิน Baan&Beyond มาเจอราคา 1,990 บ. เลยกดมาลองเล่นดู ถือว่าโอเคเลยนะครับ ใช้ได้อยู่ เอามาทำอเมริกาโน่เย็น ดื่มที่ทำงานตอนบ่ายก็สะดวกดี
เสียดายรู้จักเจ้า Staresso ช้าไป ดูหน้าตาหล่อด้วย(หล่อกว่าเจ้า minipresso อ่ะครับ)
ปล. ดูคลิปเจ้า Staresso แล้ว คลิปตัวต่อๆไปมีของเล่นท่าทางสนุกๆเกี่ยวกับการทำ espresso เยอะแยะเลยนะเนี่ย อิจฉาเมืองนอกจริงๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์