หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  หนึ่งถ้วยกาแฟนี้สำหรับเธอ
| | |-+ 

เอามาให้ดูคลองตันของ Latte Art ผมเพื่อเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆที่ฝึกเทอาร์ตอยู่ครับ

หน้า: [1] 2 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: เอามาให้ดูคลองตันของ Latte Art ผมเพื่อเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆที่ฝึกเทอาร์ตอยู่ครับ  (อ่าน 16662 ครั้ง)
Tazz@Coffee Chillout
Master Barista

Tazz Latte Art ...ส่ายไปก็ส่ายมา...เชิ๊บๆ....

« เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 : 17:11:40 »

เปิดร้านมาได้ 10 เดือนแล้วครับ จากวันเปิดร้านที่ไม่ได้รู้เรื่อง Latte Art เลย
จนวันนี้ Latte Art เหมือนเป็นจุดขายของผมไปแล้วครับ
เริ่มกันเลย
รูปนี้เป็น หัวใจ ดวงแรกของผม (ซึ่งเพื่อนๆผมเห็นมันเป็น "ตูด" มากกว่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ธันวาคม 2009 : 17:31:28 โดย Tazz » บันทึกการเข้า

Tazz Latte Art ...ส่ายไปก็ส่ายมา...เชิ๊บๆ....

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 : 17:14:03 »

อันนี้เป็นช่วงแรกที่หัดเท Rosetta ซึ่งมันเหมือนใบหญ้าแห้งๆมากกว่า

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 : 17:16:23 »

หลังๆ ก็ดูคลิปๆๆๆๆๆๆ เทๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ กินๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ทิ้งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

จนเริ่มมี คลองตัน และ ศรีนครินทร์ (ใครไม่แก้มุขให้....งอน!!!!)

หญ้าแห้งๆ เริ่มแตกใบ

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 : 17:20:31 »

เห็นเค้าเขียนว่า โพสได้แค่ 4 รูป งั้นนี้ก็รูปสุดท้ายแล้วกันครับ

นี่คือ Cafe Latte ที่ผมเสริฟให้ลูกค้าที่ร้านอยู่ทุกๆวันครับ

ขอขอบคุณการสื่อสารแห่งประเทศไทย เอ๊ย ขอบคุณท่านทั้งหลาย เจ้ากรรมนายเวร ที่ให้ความรู้ผมครับ

ร้อยตะวันสำหรับ คลังความรู้ และกระทู้ดีๆ
พี่อ๋า สำหรับเม็ดกาแฟใหม่ๆ ครีมาเพียบ เทง่ายครับ
ขอบคุณ Youtube และทุกฝีมือที่ผมใช้เป็นแบบอย่างครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 : 17:24:12 »

ที่โพสนี่ ไม่ได้ตั้งใจจะอวดครับ
ผมยังไม่มีดีพอจะอวดได้ ฝีมือยังห่างชั้น "ระดับแข่งขัน" เพียงแต่อยู่ในระดับที่พอจะทำให้ลูกค้าของผม "ประทับใจ" ว่าผมใส่ใจทุกแก้วที่เสริฟให้เค้า

ผมโพสเพราะเคยมีแว๊บนึงที่ผมคิดว่า "ผมทำไม่ได้หรอก" "พวกนั้นเค้าเทพฝึกมาเป็นสิบปี" "ชงกาแฟแก้วละ 35 บาทจะเอาไรมาก เสริฟๆไปเถอะ"

แล้วใครที่ฝึกอยู่แล้วคิดว่า "ผมใช้เครื่องเล็กๆ ถูกๆ จะทำได้เหรอ?"

ผมใช้ Oscar ครับ!!!!!!!!
5555
หมีใหญ่(พุงโล)
Speciality

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 : 18:34:30 »

ที่โพสนี่ ไม่ได้ตั้งใจจะอวดครับ
ผมยังไม่มีดีพอจะอวดได้ ฝีมือยังห่างชั้น "ระดับแข่งขัน" เพียงแต่อยู่ในระดับที่พอจะทำให้ลูกค้าของผม "ประทับใจ" ว่าผมใส่ใจทุกแก้วที่เสริฟให้เค้า

ผมโพสเพราะเคยมีแว๊บนึงที่ผมคิดว่า "ผมทำไม่ได้หรอก" "พวกนั้นเค้าเทพฝึกมาเป็นสิบปี" "ชงกาแฟแก้วละ 35 บาทจะเอาไรมาก เสริฟๆไปเถอะ"

แล้วใครที่ฝึกอยู่แล้วคิดว่า "ผมใช้เครื่องเล็กๆ ถูกๆ จะทำได้เหรอ?"

5555

ขอชื่นชมกับความพยายาม และแนวคิดมากๆครับ
ผมเชื่อว่า ทุกคนก็มีจุดเริ่มคล้ายๆกันแบบนี้ละครับ
หมอพร Idol's Latte Art ของผมคนหนึ่งก็เริ่มจากป้าซิลเวีย เครื่องเล็กๆเช่นกัน
ปัจจุบัน คงไม่มีใครในวงกาแฟไม่รู้จักฝีมือเท Latte Art ของคุณหมอพร
หรือคุณ Impresso ก็เริ่มจากความอยากจะเท Latte Art ให้เป็น
ทำไปเรื่อยๆฝึกมันเข้าไปทุกวัน และวันหนึ่ง(เมื่อไม่นานมานี้)คนทั่วไปก็ได้ชื่นชมกับ Latte Art ลายจตุคาม ลายเดียวในโลก ที่เวลาจะดื่ม ต้องไหว้ก่อนถึงจะดื่มได้ / ลายหัวกะโหลกไขว้เงี้ย
(กระซิบ ไอ้ที่ไหว้หน่ะ ไหว้ให้มันเทให้ดู ขนาดผมต้องไปถึงเชียงใหม่ มานยังไม่เทให้ดูเล้ย อิอิ)
เพราะฉนั้นผมว่า ถ้าคุณ Tazz คิดและทำได้ดังนี้แล้ว คำว่าบาริสต้าก็คู่ควรที่จะเรียกได้
ดีกว่า คนที่สักแต่ชงกาแฟ แต่ไม่รู้เรื่องหรือไม่พัฒนาเรื่องกาแฟเลย แล้วเรียกตัวเองว่า บาริสต้า
ซึ่งผมว่าอย่างหลังนั้นน่า ขัน มากกว่า

กำไรของคนทำกาแฟ คือ รอยยิ้มของลูกค้า
เงินค่ากาแฟ คือ สิ่งที่ทำให้คนทำกาแฟอยู่รอด เพื่อทำให้ธุรกิจงอกงาม
และทำให้ลูกค้า ยิ้มได้กว้างขึ้น

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 : 18:52:21 »

พี่หมีใหญ่ต้องหิ้วสาวไปเป็นตัวประกันด้วยซักคนครับ คาดว่าคุณแน่เค้าคงเท...พรวดๆ 5555

ปล. กระทู้นี้....ออกทะเลได้....ครับ 5555
คำสร้อยแม่ค้าหน้าหวาน
Full Barista

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 : 21:35:30 »

เก่งจังแค่ สิบเดือน ก้อเป็นรูปเป็นร่างแล้ว

ปูลู:อยากเห็นลายจตุครามค่ะ ^_^
am55am55
Pro Barista

^__^

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2009 : 11:02:03 »

;Dคริ คริ..ยังไม่มีใครแก้มุขโอเลยอ่ะ..

;Dคริ คริ..สงสัยมุขจะแป๊กจริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
.
.
 ;Dประกาศๆๆๆๆ..โอมีรางวัลให้คร้าบบบบบบบ..ถ้าใครแก้มุขโอได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

^_^ สบาย สบาย ตามสไตล์ am55am55 ^_^

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2009 : 11:22:03 »

T_T เค้าจะร้องไห้ละนะ ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
smartie
Full Barista

รู้อะไรไม่สู้รู้จักกัน

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2009 : 23:45:26 »

5555

ขอชื่นชมกับความพยายาม และแนวคิดมากๆครับ
ผมเชื่อว่า ทุกคนก็มีจุดเริ่มคล้ายๆกันแบบนี้ละครับ
หมอพร Idol's Latte Art ของผมคนหนึ่งก็เริ่มจากป้าซิลเวีย เครื่องเล็กๆเช่นกัน
ปัจจุบัน คงไม่มีใครในวงกาแฟไม่รู้จักฝีมือเท Latte Art ของคุณหมอพร
หรือคุณ Impresso ก็เริ่มจากความอยากจะเท Latte Art ให้เป็น
ทำไปเรื่อยๆฝึกมันเข้าไปทุกวัน และวันหนึ่ง(เมื่อไม่นานมานี้)คนทั่วไปก็ได้ชื่นชมกับ Latte Art ลายจตุคาม ลายเดียวในโลก ที่เวลาจะดื่ม ต้องไหว้ก่อนถึงจะดื่มได้ / ลายหัวกะโหลกไขว้เงี้ย
(กระซิบ ไอ้ที่ไหว้หน่ะ ไหว้ให้มันเทให้ดู ขนาดผมต้องไปถึงเชียงใหม่ มานยังไม่เทให้ดูเล้ย อิอิ)
เพราะฉนั้นผมว่า ถ้าคุณ Tazz คิดและทำได้ดังนี้แล้ว คำว่าบาริสต้าก็คู่ควรที่จะเรียกได้
ดีกว่า คนที่สักแต่ชงกาแฟ แต่ไม่รู้เรื่องหรือไม่พัฒนาเรื่องกาแฟเลย แล้วเรียกตัวเองว่า บาริสต้า
ซึ่งผมว่าอย่างหลังนั้นน่า ขัน มากกว่า

มาถูกทางแล้วครับคุณ Tazz
ปล. ชอบ คคห.ของคุณหมีใหญ่ มากครับ
BarAtblack
Coffee Mania
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2009 : 00:04:31 »

ผมมีโอกาสได้ไปอบรมกับบริษัทมา ก่อนไป ไม่เคยเทเลยสักครั้งเดียว ก่อนไปมานั่งศึกษาดูคิดว่าง่าย เเต่หลังจากไปอบรมมา3วันเต็ม เมื่อลองได้เท รู้เลยครับ ไม่ต้องเทให้เป็นลายหรอกครับ เทให้ลายมันขึ้นก็ยากเเล้ว T-T ทุกวันนี้กลับมาทำงาน ก็ซ้อมๆทำไปเรื่อย เเต่ผมคงพัฒนาได้อย่างช้าๆ เพราะผมไม่ได้มีร้านเป็นของตัวเอง ต้องทำงานไปด้วย ซ้อมเทไปเองด้วย ได้เห็นลาย Late art ของคุณTazz เเล้ว อดคิดไม่ได้ว่า ถ้าเป็นผมเทเอง จะรู้สึกดีใจแค่ไหนที่เทได้ เอิ๊กๆ

ปล.แล้วจะเอามาให้คุณๆดูของผมบ้างน้า

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2009 : 11:37:12 »

ลูกค้าบอกเบื่อ Rosetta แล้ว -*-....
เอ้า จัดนี่ไปครับ Double Rosetta เลย

ลูกค้าบอกว่า  ไม่เห็นต่างกันเลย แค่เพิ่มมา ใบนึง
ถ่ออออ...ลูกพี่ ไอ้เพิ่มมาอีกใบเนี่ย เทยากขึ้นเยอะเลยน๊า... T_T
am55am55
Pro Barista

^__^

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009 : 23:06:06 »

หุ หุ หุ ฝีมือใช่ย่อยนะเนี่ย..คราวหน้าขอเป็น Triple Rosetta นะ นะ นะ..คริ คริ
.
.
ป.ล..เจ้าหมูน้อยเอ๋ย..ไม่ต้องสงสัยแล้วนะ..มุขแป้กชัวร์..คอนเฟิร์ม ยิงฟันยิ้ม ฟันธงๆๆๆๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม

^_^ สบาย สบาย ตามสไตล์ am55am55 ^_^
{{{TOTO}}}
Jr. Barista
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2009 : 19:10:48 »

อิอิ  มุขพี่  ยากง่ะ    ผมว่าต้องคนอยู่แถวราม แถวคลองตันนะ ถึงจะเก็ตมุข 
ว่าคลองตันมันอยู่ใกล้"พัฒนาการ"   

อีกอย่าง  ผมว่า  คนฝั่งธน  มาเล่นมุขแถวคลองตันมันไม่เวิร์คหรอกเพ่   lol
หน้า: [1] 2 3 ขึ้นบน พิมพ์