หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  จิบกาแฟคุยกัน
| | |-+  กระทู้เก่าปี 2010
| | | |-+ 

อากาศเย็นขายไม่ค่อยได้เลย

หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: อากาศเย็นขายไม่ค่อยได้เลย  (อ่าน 5341 ครั้ง)
เต่าน้อย
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 : 12:58:08 »

อากาศเย็นขายไม่ค่อยได้เลยวันนึงไม่ถึง 20แก้ว
แล้วก็ใกล้สิ้นเดือนต้องส่งธนาคารอีกไม่รู้ทำไงดี
ตอนนี้อยากได้กำลังใจมากๆๆๆๆๆๆ  ขายอยู่คนเดียว
แฟนก็ยังไม่มีไม่รู้จะไปปรึกษาใครฟังดี :'( :'(
CSK
Coffee Mania
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 : 14:11:36 »

แฟนไม่มีก็ปรึกษาเพื่อนครับ

ผมเองก็ได้ไม่กี่แก้ว ไม่ต้องคิดมาก ยังเหลืออีกหลายวันให้ทำยอด
สู้ๆ
caesarlab
Full Barista

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 : 14:14:58 »

หอบกำลังใจกองโตมาฝาก
มีปัญหาอะไร ลองปรึกษาพี่ๆ น้องๆ ในบอร์ดนี้ก่อนก็ได้นะ
พี่ๆ หลายคน ถึงแม้จะพากันออกทะเลไปบ้าง - -"
แต่ถึงเวลาก็พึ่งพาได้นะตะเอง

Hold on to me, I'll hold on to you
The winter long I will always be with you.
The Old Chiangmai Cafe'
WE LOVE E61
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 : 15:18:11 »

ลองถอยห่างออกมาสักนิด...แล้วมองดูร้านเราชัดชัด...อะไรบ้างที่มันหายไป......

ลองปรับดูนะครับ...ส่วนร้านผมก็ไปได้เรื่อยๆครับ ส่วนใหญ่ออกแต่เมนูร้อนครับ.......

...ร้านกาแฟต้องทำด้วยความรักและเอาใจใส่นะครับ....ความสุขไม่ใช่ตอนที่ได้เงิน..แต่เป็นตอนที่ได้ทำมันต่างหาก...

ร้านกาแฟเล็กๆ
Caffe-Ine-Blood
Jr. Barista
**

ถามอะไรตอบได้...แต่ไม่ตอบ...

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 : 15:32:00 »

ถ้าเป็นกำลังใจนี่รีบส่งให้กันได้เลยนะ
แต่กำลังทรัพย์นี่ ก็ดิ้นรนกันนะ มือก็มี เท้าเราก็ยังอยู่
กลัวอะไรนะ...คนไม่มีขายัง ลงแข่งว่ายน้ำโอลิมปิคได้เลยนะ...ดังนั้น สู้ๆ

วันที่ไม่ดี ก็หวนคิดถึงวันดีๆ และวันข้างหน้าที่ดีๆ ให้มีกำลังใจ
วันที่ดี ก็คิดว่าเราก็จะมีวันดีๆ อย่างนี้เรื่อยไปทุกวันนะ...

Tazz@Coffee Chillout
Master Barista

Tazz Latte Art ...ส่ายไปก็ส่ายมา...เชิ๊บๆ....

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 : 16:21:08 »

สู้ๆนะครับ ผมก็เจออะไรๆแบบเดียวกับที่คุณเจอแหล่ะ
ค่อยๆพิจารณาดูดีๆ ว่าพอจะปรับแก้อะไรได้บ้างมั้ย ที่จะทำให้สถานการณ์ดีขึ้นนะครับ
freedom1980
Coffee Mania +
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 : 20:35:04 »

เอาใจช่วยครับ จัดโปรหรือขายอย่างอื่นเพิ่มดีมั้ยครับ
audy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 : 21:34:41 »

ตอนนี้ร้านกาแฟมีมากขึ้นมากกว่าแต่ก่อนเยอะครับ ลูกค้ามีทางเลือกมากขึ้น แต่ละร้านก็จะมีโปร/รสชาติ/การแต่งร้านที่ไม่ต่างอะไรกันมากนัก แล้วคนขายจะขยับไปทางไหนเพื่อให้อยู่รอดหล่ะครับ ดังนั้นลองสำรวจดูทำเล และคู่แข่งดูว่าเป็นอย่างไรบ้าง ถ้าเขาขายดีเราก็ต้องปรับปรุง ถ้าเขาก็เงียบ ก็เตรียมอพยพหาทำเลใหม่เถอะครับ
กระรอกอ้วนแดง

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009 : 22:54:15 »

สู้ๆครับ ลองเพิ่มเมนูอื่นๆดูเอาครับ อย่างที่บางความเห็นบอกลองถอยออกมาให้ไกลขึ้นแล้วมองดูครับว่าอะไรที่น่าปรับปรุง

------------------------------------- BaMBiNoRisTA Cafe' & Relax -------------------------------------
Oh!Sara

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009 : 10:51:40 »

สู้ๆครับวันละ 20แก้ว ขายคนเดียวถือว่ายังไม่ถึงกับแย่ครับ

๛มือ1เรื่องล้างแก้ว
chart_ap
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009 : 13:25:49 »

ให้กำลังใจคนขายกาแฟทุ้กคนคะ
Connect Cafe
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 มกราคม 2010 : 18:10:06 »

ขายกาแฟอย่างเดียวอยู่ยากครับยุคนี้ ต้องหาตัวเสริมครับ อาหารจานเดียว ขนม เบเกอรี่ โดยเฉพาะอาหาร ยังไงคนก็ต้องกินข้าวครับ อะไรที่จะทำเสริมรายได้ได้ก็ต้องทำครับ ทำไม่เป็นก็ต้องไปเรียนเพิ่มครับ หรือประยุกต์จากที่เรามีครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ
olelovele
Jr. Barista
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 02 มกราคม 2010 : 21:41:49 »

สู้ๆนะครับ 20 แก้วนีก็เยอะนะสำหรับผม ลองเพิ่มอย่างอื่นที่มันมากกว่ากาแฟสิครับ มันช่วยได้เยอะนะ
ผมเองวันนี้  23 แก้วเอง สู้ๆนะครับ
กุ้งไร้สาร
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 มกราคม 2010 : 22:11:15 »

ผมเห็นด้วยว่า ร้านส่วนใหญ่(ไม่ใช่ทุกร้าน) ขายกาแฟอย่างเดียวแล้วยืนอยู่ได้ ต้องมีจุดแข็งกันมากน้อยแตกต่างกันไปครับ คนทำกาแฟ อย่างไรก็รักในการชงกาแฟ แต่ไม่เป็นไรหากเราจะหาจุดแข็งอย่างอื่นมาเสริม และในที่สุก ก็อาจจะค้นพบอะไรบางอย่าง ที่รอให้เราค้นหา ก็ได้ครับ

เช่น บางท่านอาจจะขายไอสกรีมคู่กับกาแฟ(เช่นร้านที่ขอนแก่น ขายกาแฟดีขนาดสองร้อยแก้วต่อวันแล้วยังทำไอติมอร่อยและขายดีอีกด้วย) ที่เชียงใหม่ บางร้านก็ทำอาหาร ขายควบคู่กับกาแฟ หรือเบอเกอรี่ หรือ งานศิลปะ จนกระทั่งงานอดิเรกของเจ้าของเอง สะสมของเล่น ปั่นจักรยาน เป็นต้น

แต่ก็อยากจะให้ท่านทั้งหลาย หันกลับไปมองว่าทำเลที่ท่านทำอยู่ หากทำอย่างเต็มที่แล้วมันจะไปได้ไกลอย่างที่ท่านคาดหวังหรือไม่ ผมว่า เราควรจะประเมินให้ออกครับ หากหาคำตอบให้กับตัวเองไม่ได้ ก็ยากที่จะหาทางออกแห่งปัญหาที่ท่านเจอเหล่านี้ได้ครับ

จะพูดอีกกี่สิบหน ทำเล ก็คือปัจจัยสำคัญที่ทำให้ท่านถึงเป้าหรือไม่ ในตัวเลือกต้นๆเลย(ผมให้อันดับหนึ่งเลย) จริงอยู่บางท่านอาจจะบอกว่า ท่านเปลี่ยนทำเลไม่ได้ เพราะเป็นบ้านท่านเองหรืออะไรก็แล้วแต่ หากท่านทำแล้ว ไม่เดือนร้อน ก็ทำไปเถอะครับ แต่หากว่า ท่านต้องเสียค่าเช่า แล้วยังทำให้ท่านเครียด ท่านสามารถย้ายทำเลได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มกราคม 2010 : 22:13:09 โดย กุ้งไร้สาร » บันทึกการเข้า
BELOVED
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 มกราคม 2010 : 15:48:34 »

สู้  สู้ค่ะ  เป็นกำลังใจให้ค่ะ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์