หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?


+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  จิบกาแฟคุยกัน
| | |-+  กระทู้เก่าปี 2010
| | | |-+ 

วิปปิ้งครีมชนิดผง

« หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: วิปปิ้งครีมชนิดผง  (อ่าน 8086 ครั้ง)
coffzilla
Coffee Mania
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 9


« เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010 : 16:27:33 »

ขอถามเรื่องวิปปิ้งครีมชนิดผงหน่อยค่ะ
ใครมีความรู้เรื่องนี้บ้างช่วยบอกที
1. วิปปิ้งครีมชนิดผง เมื่อผสมเสร็จแล้วจะอยู่ได้ประมาณกี่วัน
2. ความอร่อย หอม หวาน มัน จะเหมือนกับที่ใช้วิปปิ้งครีมสดหรือไม่
3. ต้นทุนถูกกว่ากันมั้ย
4. ถ้ากระบอกวิปปิ้งครีมมีขนาด 500 ml สามารถใช้ได้ประมาณกี่ครั้ง
รบกวนช่วยตอบหน่อยนะคะ  จะเอาไปใช้ประกอบการตัดสินใจซื้อกระบอกวิปปิ้งครีมและตัดสินใจว่าจะใช้อะไรดี
ได้ทดลองใช้วิปปิ้งครีมแบบกระป๋องที่ขายตามห้างฯแล้ว บีบได้ไม่กี่ครั้งก้อหมดกระป๋อง(ขาดทุน) ขอบคุณล่วงหน้านะคะ สำหรับทุกๆคำตอบ 
บันทึกการเข้า
deksilpa
Speciality
Pro Barista
*****
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 811


... ศิลปินบาริสต้า ...


« ตอบ #1 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010 : 16:42:04 »

1. อยู่ได้ไม่เกิน 7 วัน  แต่วันต่อๆไปนับตั้งแต่วันผสมใส่กระบอก  ความสเถีบรของวิปจะเริ่มไม่ค่อยดีแล้วครับ  คือ ทรงตัวหลังบีบไม่ค่อยดีแล้ว   ควรใช้ให้เร็วที่สุด

2. ความอร่อยสู้วิปสดไมได้ครับ  แต่หากเราใช้ซีรัปที่อร่อยๆมาใส่เช่น Monin กลิ่น เฮเซลนัท  วานิลลา  คาราเมล  ลาเวนเดอร์  มาใส่มันก็อร่อยขึ้นมากครับ  แต่ความมันอร่อยของเนื้อครีมก็ยังสู้วิปสดๆไมได้ครับนอกจาก  คนทานจะไม่ชอบความัน  บางคนก้ว่าอร่อยกว่าวิปสดครับ  เหมือนลุกค้าร้านผมจะชอบวิปผงมากกว่า  เขาบอกว่ามันไม่มันติดปากและเพดานปากครับ

3. ต้นทุนถุกกว่าพอสมควรเลยครับ  บางคนโปรๆ ผสมดี บีบได้เยอ่ะ  ต้นทุนก็ต่างกันครึ่งๆก็มีครับ 


4. ใช้ได้ไม่ต่ำกว่า 3 ครั้งครับ   วิป 1 ถุง 500 กรัม   


ทุกวันนี้ผมใช้วิปถุงแบบ เอามาผสมแล้วใส่เครื่องตีครับ  ใส่ถุงบีบ   1  ถุง 500 กรัมทำได้ 5 ครั้ง   ตกต้นทุนต่อดอก  ใหญ่ๆเต็มโดม   ไม่เกิน 5 บาท ครับ 

ป.ล  วิปผงผมใช้ถุง 500 กรัม  ราคา 115  บาท ครับ
บันทึกการเข้า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
« หน้าที่แล้ว ต่อไป »
กระโดดไป:  


เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น




reverse lookup

Powered by SMF 1.1.19 | SMF © 2013, Simple Machines