หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  News Update & Reviews
| | |-+ 

MOD Vibration to Rotary Pump Project

หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: MOD Vibration to Rotary Pump Project  (อ่าน 15695 ครั้ง)
Joey
Jr. Barista
**

« เมื่อ: 16 สิงหาคม 2014 : 20:58:18 »

อยากจะขออนุญาติแชร์เรื่องนี้กับคนที่ชอบโมดิฟายเครื่องและกำลังคิดถึงการ "แปลงปั๊มน้ำ" ในเครื่องอยู่ครับ เท้าความจากการที่ตัวเองมีเครื่อง Dalla Corte Mini เพื่อใช้ชงดื่มเองที่บ้านซึ่งตอนซื้อมาไม่ได้คิดว่าจะจริงจังกับการดื่มกาแฟขนาดนี้เลยเลือก Dalla Corte Mini ที่เป็นปั๊มสั่น (Vibration Pump) แทนที่จะซื้อ Super Mini ที่เป็นโรตารี่ปั๊ม (Rotary Pump) ซึ่งมีค่าตัวสูงกว่าอีกหลายหมื่นบาท หลังจากอ่านบทความต่างๆนาๆเกี่ยวกับความแตกต่างระหว่างทั้งสองปั๊มส่วนมากจะบอกว่าไม่ค่อยต่างและไม่มีผลต่อรสชาติของช็อตจึงตัดสินใจเลือกที่จะประหยัดเงินส่วนต่างไม่ซื้อเครื่องโรตารี่ปั๊ม หลังจากใช้ไปสักพักจึงพบสัจธรรมว่าความเสถียรของปั๊มสั่นนั้นเทียบไม่ได้เลยกับเครื่องโรตารี่ปั๊มเลย การชงช็อตต่อเนื่องเป็นปัญหามากเมื่อปั๊มเริ่มมีอายุมากขึ้น คุณภาพของช็อตเริ่มลดลงมากขึ้นเรื่อยๆ จนทำให้รู้สึกว่าควรจะมองหาเครื่องใหม่ที่มีโรตารี่ปั๊มมาทดแทน

ไม่รู้ว่าโชคดีหรือโชคร้ายที่การหาเครื่องที่มีคุณภาพช็อตเทียบเท่า Dalla Corte ที่มีโรตารี่ปั๊ม ในราคาที่พอเพียงในการซื้อมาใช้ในบ้านนั้นเป็นเรื่องไม่ง่ายสักเท่าไหร่จึงทำให้เกิดความคิดว่าทำไมไม่ลองหาวิธีเปลี่ยนปั๊มน้ำที่มากับเครื่องเป็นปั๊มโรตารี่ จะได้ตอบโจทย์สิ่งที่มองหาคือคุณภาพที่ไม่ด้อยไปกว่าเครื่องปัจุบันที่ใช้อยู่โดยมีความเสถียรที่เพิ่มขึ้น ดังนั้นจึงเริ่มต้นด้วยการหาอ่านข้อมูลที่มีอยู่บนอินเตอร์เน็ตเกี่ยวกับการเปลี่ยนปั๊มซึ่งไม่มีข้อมูลอยู่เลยในเมืองไทย และ มีอยู่น้อยมากในเว็ปนอก เมื่อหาข้อมูลได้ไม่มากพอจึงต้องเริ่มโทรศัพท์ปรึกษาช่างและผู้รู้ต่างๆที่ส่วนใหญ่บอกว่าไม่น่าจะทำได้ง่าย (เพราะไม่เคยทำ) จนมาเจอช่างคนนึ่งที่มองว่าเป็นงานที่ท้าทายและอยากจะลองทำดู เมื่อได้ช่างที่มีความเข้าใจในระบบการทำงานของเครื่องชงกาแฟแล้วที่เหลือก็คือการหาวิธีทำ ด้วยว่าปั๊มของเครื่องคอมเมอร์เชียลส่วนใหญ่จะอยู่ข้างนอกเครื่องเราจึงวางแผนที่จะต่อปั๊มจากนอกเครื่องโดยต่อสายน้ำตรงจากเครื่องกรองน้ำแทนถังน้ำในเครื่องและปั๊มสั่นตัวเดิม

สิ่งที่ต้องเตรียม

1. มอเตอร์สำหรับปั๊ม Rotary ที่หาได้คือยี้ห้อ RPM มือสองที่ใช้ในเครื่องคอมเมอร์เชียลหลายๆยี้ห้อ ราคา 5,000 บาท
2. ปั๊ม Rotary ของ Fluid O Tech ราคา 6,000 บาท
3. สายน้ำดี 2 เส้น ขนาด 3 หรือ 4 หุน ส่วนความยาวตามหน้างาน ราคา 300 บาท
4. สายไฟ 1 เส้น ราคา 180 บาท
5. ข้อต่อทองเหลืองต่างๆ ราคา 700 บาท
6. เกจ์วัดแรงดัน ราคา 200 บาท
7. ไม้อัดสี่เหลี่ยม ขนาด 20*25 ซม เพื่อทำการเจาะยึดปั๊ม

ขั้นตอน

เริ่มจากการเปิดฝาครอบเครื่อง จากนั้นทำการถอดท่อน้ำจากปั๊มเดิมที่ต่อเข้ากับข้อต่อ 3 ทางที่จะส่งน้ำไปยังหม้อต้มหัวชงและหม้อต้มสตรีมนม ถอดสายไฟที่ต่อเข้าปั๊มสั่นในเครื่อง

Joey
Jr. Barista
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2014 : 21:05:00 »

ต่อปั๊มโรตารี่เข้ากับมอเตอร์ ฝั่งน้ำเข้าต่อนิปเปิลไว้หนึ่งตัวเพื่อต่อเข้ากับสายน้ำดีจากเครื่องกรอง ส่วนฝั่งน้ำออกเราได้ทำการต่อข้อต่อสามทางไว้เพื่อใส่ข้องอสำหรับเกจ์วัดแรงดัน หาขาเหล็กสักตัวเพื่อยึดตัวปั๊มไว้กับไม้

Joey
Jr. Barista
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2014 : 21:08:48 »

เมื่อเตรียมปั๊มเสร็จก็ต่อสายน้ำดีจากปั๊มขาออกไปเข้ากับข้อต่อน้ำเข้าปั๊มที่เราพึ่งถอดสายจากปั๊มสั่นออกไว้ ตรงนี้อาจต้องใช้ข้อต่อลดจากสายน้ำเข้าเพื่อต่อเข้าเครื่องทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสายน้ำเข้าขนาดเท่าไหร่และข้อต่อเข้าเครื่องนั้นขนาดเท่าไหร่ ต่อสายน้ำจากเครื่องกรองเข้าไปยังปั๊มโรตารี่

เมื่อเตรียมเรื่องท่อน้ำเสร็จก็นำสายไฟที่เตรียมไว้ต่อเข้ากับสายไฟที่เดิมต่ออยู่กับปั๊มสั่น อันนี้ช่างควรจะรู้ว่าขั่วไหนต่อเข้ากับสายไหน ส่วนสายอีกด้านต่อเข้ากับมอเตอร์ปั๊ม เท่านี้เครื่องชงกาแฟที่เคยเป็นระบบปั๊มสั่นก็เปลี่ยนเป็นเครื่องปั๊มโรตารี่พร้อมใช้งาน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2014 : 21:12:31 โดย Joey » บันทึกการเข้า
Joey
Jr. Barista
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2014 : 21:11:00 »

ก่อนหน้านี้ไม่เคยคิดเลยว่าจะง่ายขนาดนี้เพราะถูกขู่ไว้เยอะว่าไม่ง่ายแต่พอได้ทำจริงๆใช้เวลารวมทั้งหมดไม่เกินหนึ่งชั่วโมง (พอๆกับเวลาที่ติดตั้งเครื่องกรองน้ำเลย) สิ่งที่ยากและใช้เวลามากที่สุดคือการหาของเพราะมอเตอร์และปั๊มหาไม่ได้ง่ายนักในบ้านเรา
กาแฟแก้วแรกหลังจากเปลี่ยนปั๊มนั้นแตกต่างอย่างเห็นได้ชัดคงเพราะปั๊มสั่นนั้นสภาพแย่แล้วทำให้แรงดันไม่สม่ำเสมอจึงส่งผลถึงคุณภาพของช็อต ตอนนี้เหมือนได้เครื่องใหม่และคิดว่าการตัดสินใจเปลี่ยนปั๊มนั้นคุ้มค่าเป็นที่สุดเพราะถ้าขายเครื่องนี้เพื่อเปลี่ยนเครื่องใหม่มูลค่าที่ขาดทุนจากเครื่องนี้ก็คงมากกว่าค่าตัวรวมของปั๊มใหม่ที่ซื้อมาอยู่โข

จุดประสงค์ในการเขียนบทความนี้เผื่อเพื่อนๆในบอร์ดท่านใดกำลังคิดสงสัยและอยากรู้เหมือนกับที่ผมเคยเป็นจะได้มีข้อมูลไว้ในการตัดสินใจว่างานโมดิฟายเครื่องนั้นอาจจะไม่ยากอย่างที่คิดและในต่างประเทศการโมดิฟายเครื่องให้มีประสิทธิภาพสูงขึ้นนั้นแพร่หลายกว่าในบ้านเรา

สุดท้ายนี้ต้องขอบคุณน้องบิว ช่างคนเก่งที่ช่วยให้โปรเจ็คที่เฝ้ารอนี้สำเร็จได้ด้วยดี และ ขอให้เพื่อนๆที่ตั้งใจจะโมเครื่องนั้นสนุกกับการปรับปรุงเครื่องให้ได้ผลลัพอย่างที่ตั้งใจไว้นะคับ

WeeCoffee
ฟุตบาท คาเฟ่
Speciality
Pro Barista

น้ำคือชีวิต เติมกาแฟ อีกสักนิด ชีวิตจะชื่นบาน...

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2014 : 21:40:35 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยอดเยี่ยมเลยครับแจ่มจริงๆ แล้วแรงดันน้ำที่เข้าเครื่องเป็นอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณที่ช่วยแบ่งปันประสบการณ์ครับ

ปล. อยากให้ช่วยบอกแหล่งซื้อ อะไหล่ด้วยครับ ขอบคุณครับ

เรา Wee are Underground Coffee
เรา ฟุดบาท คาเฟ่ จะชง "  กาแฟ  " ให้อร่อย ทุกๆแก้ว
เรา Wee Coffee สุดยอดกาแฟเย็นแห่งประเทศสยาม จ้า..
เรา Sidewalk Coffee จะทำกาแฟให้ดีที่สุดเพราะ....

น้ำคือชีวิต เติมกาแฟ อีกสักนิด ชีวิตจะชื่นบาน...
    Water is life, added to a little coffee. Life is joy.

http://www.facebook.com/WeeCoffee
http://www.roytawan.com/forum/index.php/topic,14290.0.html
เปิด 7.30 - 17.30น.หยุดวันอาทิตย์ โทร. 089 926 9338
armsmart
Full Barista

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2014 : 02:34:37 »

สุดยอดครับ เป็นความรู้ที่น่าเชียร์ให้ปัคหมุดมากครับ ผมอยากทำหลายๆอย่างเลยติดที่มีประกันขู่ไว้แฮๆ

คุณจขกท ครับ ควชอบด้านDIY ไม่ทราบว่าเคยกระทู้ไทย-เทศ ที่โมติดไฟส่องช็อตกาแฟด้วยไหมครับ อยากทำมากเลย
be899@hotmail.com

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2014 : 03:14:30 »

ขอบคุณมากเลยครับ...ยอดเยี่ยมเลยครับ ขอบคุณที่แบ่งปัน ประสพการณ์ดีดี มาให้ครับ

coffeelust
Coffee Mania +
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2014 : 07:41:25 »

ยอดเยี่ยมมากๆ ครับ DIY แบบนี้หาดูไม่ง่าย ยังไม่เคยเห็นคนไทยทำออกมา
wong
Coffee Mania +
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2014 : 11:17:18 »

ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ  ใช้กับเครื่องเล็กๆอย่างเช่น  Silvia ได้มั๊ยครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2014 : 12:33:14 »

เห็นพี่ Joey ทำแล้วนึกถึงเจ้าเครื่องนี้เลย

เห็นปั้มน้ำ แยกออกมา..
ถ้า มีโอกาสดีดี ขอทำตามบ้างนะครับ ขอบคุณครับ ใอเดียดีดี สุดยอดครับ
Joey
Jr. Barista
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2014 : 11:23:42 »

ขอบคุณทุกความเห็นคับ ดีจังคับที่รู้ว่ามีคนสนใจเรื่อง MOD เครื่องอยู่ในนี้หลายคน

@Wee Coffee ผมได้น้องบิวที่เป็นช่างช่วยหาของให้คับ อันนี้ต้องยอมรับว่าหาของไม่ง่ายอย่างเมืองน้องที่มีพวก espressoparts.com เกือบต้องสั่งซื้อเข้ามาเองเหมือนกันคับ

@armsmart ไฟส่งช็อตเหมือนเคยเห็นที่เมืองนอกทำนะคับแต่ไม่ได้ศึกษาจริงจัง  ในความเห็นไม่น่ายากนะคับ แค่หาหลอด LED ต่อสายพ่วงกับกล่องสั่งงานเวลาที่สวิตชงทำงาน ที่ยากน่าจะเป็นการหาอะไหล่และเจาะ เคสเหล็กมากกว่า

@wong เมื่อก่อนผมก็ใช้ Silvia คับอันนี้เวปนอกโมกันกระจาย ผมเคยซื้อ PID มาติดตั้งเอง ส่วนปั๊มผมว่าทำได้เหมือนกันคับถ้าจะทำจริงๆ
คชจ รวมค่าแรงประมาณ 15,000 คับ

@be899 อันนี้เป็นอีกหนึ่งเครื่องในฝันเลยคับ
nayno
Jr. Barista
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2014 : 22:26:09 »

สุดยอดเลยครับ นักเสพตัวจริง

MOD ซะสุดๆ เลย

ว่างๆต้องแว็ะไปชิมแล้ว

แล้วชุดขับมอเตอร์ เพิ่มอะไรจากของเก่าหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม 2014 : 22:55:36 โดย nayno » บันทึกการเข้า

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2014 : 23:44:20 »

มาลงรูปเพิ่มครับ งวดที่แล้ว ลงไม่ครบ

ว่าแต่ ทำอย่างไรถึงจะได้ เจ้าตัวเหลืองๆ มาใช้ที่ร้านบ้างนะ พี่ๆช่วยลุ้นหน่อยนะงวดนี้ 5555   ยิงฟันยิ้ม
Joey
Jr. Barista
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2014 : 17:00:50 »

@nayno มอเตอร์ไม่ได้เพิ่มอะไรเลยคับมีแค่กระบอกสีขาวที่ติดมาพร้อมกับมอเตอร์  น่าจะเป็นตัว Starter คับ
giampiero
Coffee Mania
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2014 : 23:22:36 »

you should to consider a flow restrictor or the boiler temp will drop quickly every re-filling.
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์