หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  จิบกาแฟคุยกัน
| | |-+ 

เครื่องต่อไป ยังไงดี

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: เครื่องต่อไป ยังไงดี  (อ่าน 4053 ครั้ง)
Joey
Jr. Barista
**

« เมื่อ: 23 มกราคม 2014 : 16:31:21 »

สวัสดีครับพี่เก๋และเพื่อนๆ

ขอคำแนะนำเรื่องเครื่องครับ ตอนนี้ใช้ Dalla Corte Mini สำหรับใช้ชงกินเองที่บ้านครับ
ตอนนี้อยากได้เครื่องที่ดีขึ้นไปอีกขั้นแต่ให้ไป GS3 ก็ไม่ไหวครับ  เลยอยากได้คำแนะนำจากพี่เก๋และเพื่อนๆว่าจะไปต่อที่เครื่องไหนดี ที่จะได้คุณภาพช็อตที่ดีกว่า DC  อยากจะได้เป็นเครื่อง Rotary Pump ครับ เปลี่ยนมาหลายเครื่องแต่ก็ยังไม่ได้ลองเครื่องที่มี Rotary Pump เลยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ
Joey
Jr. Barista
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 มกราคม 2014 : 10:54:38 »

ตอนนี้มีหนึ่งรุ่นเข้าประกวดครับ Orchestrale Nota ตรงตามสเป็กทุกอย่างครับ หน้าตาผ่าน ราคาพอรับไหว แต่ไม่รู้จักเครื่องนี้ดีพอว่าคุณภาพ Shot จะดีกว่า DC หรือเปล่า รบกวนขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยครับ
WeeCoffee
ฟุตบาท คาเฟ่
Speciality
Pro Barista

น้ำคือชีวิต เติมกาแฟ อีกสักนิด ชีวิตจะชื่นบาน...

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 มกราคม 2014 : 20:34:54 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ ขออนุญาตร่วมแชร์ข้อมูลครับผม

Orchestrale Nota เคยชิมกาแฟจากเครื่องนี้มาครับชอบมากครับผมจากในงานกาแฟ ที่เมืองทองครับ

เรา Wee are Underground Coffee
เรา ฟุดบาท คาเฟ่ จะชง "  กาแฟ  " ให้อร่อย ทุกๆแก้ว
เรา Wee Coffee สุดยอดกาแฟเย็นแห่งประเทศสยาม จ้า..
เรา Sidewalk Coffee จะทำกาแฟให้ดีที่สุดเพราะ....

น้ำคือชีวิต เติมกาแฟ อีกสักนิด ชีวิตจะชื่นบาน...
    Water is life, added to a little coffee. Life is joy.

http://www.facebook.com/WeeCoffee
http://www.roytawan.com/forum/index.php/topic,14290.0.html
เปิด 7.30 - 17.30น.หยุดวันอาทิตย์ โทร. 089 926 9338
Joey
Jr. Barista
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 มกราคม 2014 : 13:36:52 »

ขอบคุณครับ รอฟังประสบการณ์จากพี่ๆเพื่อนๆครับ
waroros
Jr. Barista
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 31 มกราคม 2014 : 16:48:51 »

ถ้ามือ 1 ต่อมือ 1 ด้วยกัน Dalla ที่คุณใช้มันแพงกว่าอีกนะครับ เป็น double boiler ขณะที่ Nota เป็นแค่ HX

ไม่น่ามีอะไรให้อัพแล้วนะครับ ถ้าไม่ข้ามไป gs/3 แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่า gs/3 จะดีกว่า dalla เท่าไรนอกจากเรื่องขนาดตะกร้าที่มาตรฐานกว่าไปเล่นอุปกรณ์แบบเดียวกับชาวบ้านได้ ถ้าจะดีกว่าแน่ต้องข้ามไป slayer, speedster อะครับ
waroros
Jr. Barista
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 31 มกราคม 2014 : 16:51:56 »

ถ้าต่ำกว่าแสนลงมา เป็น double boiler ก็มีให้สนใจคือ
Rocket r58 กับ Profitec 700  (ที่เขาบอกว่า profitec ไส้ในเดียวกันกับ r58 ไม่รู้จริงไหม) แต่สองเครื่องนี้ก็ดีกว่า dalla แน่ๆที่ขนาดตะกร้า 58mm ทำให้ไปเล่น accessories ต่างๆได้กว้างกว่า แต่คุณภาพช๊อตก็ไม่รู้จะสู้ dalla ได้ไหม
Joey
Jr. Barista
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 เมษายน 2014 : 14:25:47 »

ขอบคุณ คุณ Waroros คับ รู้สึกอยากได้เครื่องที่เป็นปั๊ม Rotary ดูครับเพราะ ในความรู้สึก คิดว่าจะได้ช็อตที่สเถียร ขึ้น แต่ยังไงก็อยากได้เครื่องที่มีคุณภาพช็อตที่ดีกว่า Dalla ด้วย เคยลองและชอบช็อตของ La Marzocco แต่ก็ราคาแรงเกิน ยังสงสัยว่าจะไม่มีเครื่องในตลาดระดับ 100-150K ที่ตอบโจทย์นี้ได้เลยหรือ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์