หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  หนึ่งถ้วยกาแฟนี้สำหรับเธอ
| | |-+ 

ซุปเปอร์วันคอฟฟี่ ส่งข้อสอบเป็น MV ครับ

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: ซุปเปอร์วันคอฟฟี่ ส่งข้อสอบเป็น MV ครับ  (อ่าน 6255 ครั้ง)
BOY_SUPERONE
อร่อยจนถึงจุดสุดยอด
Speciality
Pro Barista

ทำแก้วนี้ให้แหล่มที่สุด

« เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2013 : 03:08:28 »

ทำเป็น mv ฉลองครบรอบการศึกษาที่มหาวิทยาลัยฟรีแห่งนี้ 1 ปี  มหาวิทยาลัยร้อยตะวัน  สาขาวิชากาแฟสด
เริ่มต้นจากมหาวิทยาลัยแห่งนี้  โดยที่ไม่เคยไปติวที่ไหนมาก่อน(เข้าคอร์สสอนชงกาแฟ)  ยกเว้น ติวเข้มลาเต้อาร์ทรุ่น2.0

จริงๆแล้ว  เริ่มต้นไม่คิดว่าการจะทำกาแฟสดให้อร่อยมันจะยากและลงทุนหนักแบบนี้
ถ้ารู้แบบนี้ ไปเรียนแต่แรกครับ  เรียนกะครูเก่งๆ ก็จะทำให้เราไม่ต้องเสียเวลาเรียนรู้เอง  แต่ข้อดีก็ได้เข้าใจธรรมชาติของกาแฟมากขึ้น
ว่าเครื่องถูก รสชาติออกมาได้แค่ไหน  อย่างไร  เพราะได้คลุกคลีอยู่กะมัน

ช่วงปลายปี 54 เริ่มซื้อเครื่องมือสอง 7 พันกว่า ใช้ผงกาแฟแบบบดแล้ว จากนั้นซื้อเครื่องมือ2 แบบบดในตัว 8 พันกว่า
ต้นปี 55 ก็ซื้อ krup5240 เครื่องบด krup อีกตามมาก็คือเครื่องบด rocky junior จากนั้น และก็ใช้ silvia ล่าสุดตอนนี้ Musica กะ variohome  อนาคตคงได้เปลี่ยนอีกหละครับ  

ดีใจครับที่ได้รู้จักกับคนเก่งๆและอาจารย์มากมาย จากที่นี้  
จนถึงตอนนี้ก็ยังคงต้องเรียนรู้ต่อไปครับ  เพราะโลกของกาแฟมันมีอะไรให้ศึกษาอีกเยอะ  

ภาพปัญหาต่างๆที่ผ่านมา  กับการลองผิดลองถูก  ย้อนดูอีกทีตลกกะตัวเองจริงๆ    

เอาหละ  ส่งข้อสอบแล้วครับ  ตั้งเป้าไว้ อีก 4 ปี จะมีร้านกาแฟดีๆให้บริการเป็นทางการครับ

ช่วงท้าย MV ได้กล่าวขอบคุณอาจารย์ทั้งหลาย  แต่ลืมขอบคุณผู้ที่เคยให้ความรู้ผมในมหาวิทยาลัยแห่งนี้ด้วยนะครับ
ผมจะรวบรวมเทคนิคต่างๆ ที่ได้มาทั้งหมด ร่วมพัฒนาวงการกาแฟไทยต่อไปครับ  
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กุมภาพันธ์ 2013 : 05:09:07 โดย BOY_SUPERONE » บันทึกการเข้า

3CHA
Master Barista

มีความสุขกับการได้ชิมกาแฟ ขอขอบคุณบาริสต้าทุกท่าน

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2013 : 22:59:35 »

ขอชื่นชม ในความพยายามครับ

BOY_SUPERONE
อร่อยจนถึงจุดสุดยอด
Speciality
Pro Barista

ทำแก้วนี้ให้แหล่มที่สุด

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013 : 14:00:56 »

version 2 จังหวะเร้าใจ

mongkmink
Jr. Barista
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 มีนาคม 2013 : 05:24:16 »

ขอชื่นชม ในความพยายาม สุดยอดมากคร่า  ยิ้มเท่ห์

อ้างอิงโดย เซียนบอลพรีเมียร์ลีก อังกฤษ
Post By See Baby Oil SBO
Annie_PangMai
Coffee Mania
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 มกราคม 2014 : 09:30:32 »

ความพยายามเยี่ยมจริงๆค่ะ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์