หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  News Update & Reviews
| | |-+ 

MG SMART แท็มเปอร์ รีวิว

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: MG SMART แท็มเปอร์ รีวิว  (อ่าน 11583 ครั้ง)
Joey
Jr. Barista
**

« เมื่อ: 15 ธันวาคม 2014 : 14:32:52 »

สวัสดีครับ

วันนี้มีโอกาสเอาของเล่นใหม่มาฝาก เพื่อนๆคงเคยดูรีวิวเครื่องกันมาเยอะแล้ว วันนี้เลยเอาแท็มเปอร์ ชื่อ SMART ของ MG Tool มารีวิวกัน

เกิดจากความอยากรู้ครับว่าถ้าเราควบคุมตัวแปรทุกๆอย่างในการชงกาแฟให้เป๊ะที่สุดเราจะสามารถทำ Perfect Shot ได้ทุกๆครั้งหรือเปล่า?  
ตัวแปรเรื่องความละเอียดในการบดและแรงดันของเครื่องชงนั้นสามารถควบคุมได้เป็นตัวเลข จากนั้นก็ใช้ตราชั่งเพื่อตวงน้ำหนักปริมาณกาแฟในทุกๆ ครั้ง ดังนั้นสิ่งสุดท้ายที่จะต้องวัดเป็นรูปธรรมให้ได้คือน้ำหนักมือในการแท๊มครับ  ตอนแรกก็พยายามแบบไม่มีตัวช่วยก็ยากอยู่ครับเพราะมันไม่มีอะไรที่วัดได้ว่าเราใช้แรงได้เท่ากันทุกครั้งจริงๆ เลยหาตัวช่วยในเน็ตอยู่หลายวันจนเจออันนี้ครับ SMART TAMPER จาก USA

เห็นแล้วชอบเลยครับเดริน์ดี ตอนแรกว่าจะซื้อ Espro Calibrated Tamper ซึ่งดูไม่ได้มีอะไรเลยราคาก็ปาเข้าไป 100$ ตัวนี้ราคาพอกันมีตัวเลขด้วย เลยไม่รอช้าสั่งผ่านทางเว็ปแล้วส่งมาทาง FedEX ทันที และแล้วเกือบสองอาทิตย์ Tamper ที่เฝ้าคอยก็มาถึง

ในกล่องมีฟองน้ำกันกระแทกอย่างดีไม่ต้องกลัวการบอบช้ำครับ ข้างในกล่องมี แมนนวล มือจับ ถ่าน 2 ก้อน และ ที่ชอบคือให้ฐานมาสองแบบครับ แบบ Flat และ แบบ Curve เลือกกันตามความชอบเลยครับไม่ต้องเถียงกันว่าแบบไหนดีกว่า

เผอิญที่เค้าขายอยู่มีแค่สามขนาด คือ 53 มม 58 มม และ 58.4 มม ซึ่งที่ผมต้องการสำหรับตะกร้า DC มัน 54 มม โดยทีจะเกิดอารมณ์หงุดหงิดทุกครั้งถ้าแท๊มแล้วมีเศษกาแฟเหลือด้านข้างทุกครั้ง ก็เลยตัดสินใจเลือกขนาด 58 แล้วส่งไปโรงเจียรในบ้านเราเจียรลดขนาดเหลือ 54.3 ใส่ตะกร้าได้เป๊ะครับ อันนี้จะบอกว่าทำได้ครับเพราะฐานสแตนเลสที่ให้มาหนาพอสมควรเลยเจียรได้

เสร็จแล้วก็ไม่มีอะไรมากครับใส่ถ่านสองก้อนเสร็จก็หมุนฐานเข้ากับมือจับ

เริ่มใช้งานให้เขย่าหน่อยไฟก็ติดอัตโนมัติครับ

เมื่อพร้อมก็ต้องทดลองกันหน่อยครับ

เริ่มต้นไฟจะเป็นสีเขียว กดไปกลางๆไฟเริ่มเปลี่ยนเป็นสีส้ม และเมื่อถึง 30lbs ก็เป็นสีแดงครับ ลืมบอกว่าเค้ามีให้เลือกสองแบบครับแบบเป็น KG หรือ LBS ก็ได้แต่ชอบ LBS มากกว่า

ในความเห็นผมว่าเป็นสินค้าที่ถูกดีไซน์ ออกมาได้ดีครับเมื่อเทียบกับแท็มเปอร์อื่นๆที่ถูกออกแบบมาเพื่อจุดประสงค์ให้ได้ความเป๊ะด้านนี้ ใช้ง่าย ชัดเจน วัสดุดี ตอบโจทย์ แต่แอบหงุดหงิดเล็กน้อยตรงที่มันตั้งระบบไว้ให้ดับเองอัตโนมัติเพื่อประหยัดถ่าน แต่ผมว่ามันเร็วไปนิดส์ แบบประมาณวางปุ๊บกระพริบตาก็ดับเลย จะใช้อีกที่ก็เขย่าใหม่

อันนี้ใครสนใจก็ดูข้อมูลจากเว็บเค้าได้เลยครับส่วนตัวก็ได้สิ่งที่ต้องการ และ ถ้าถามว่าคุ้มไหมอันนี้ตอบไม่ได้ครับเพราะรวมค่าของ ค่าส่ง ภาษี ก็ราคาเอาเรื่องอยู่ บอกได้แค่ว่าถ้าจะซื้อแท็มเปอร์เพื่อจุดประสงค์นี้อยู่แล้วอันนี้น่าจะเป็นตัวเลือกดีกว่าหลายๆตัวที่ไม่สามารถบอกตัวเลขเป็นรูปธรรมขนาดนี้ ที่เหลือก็เป็นวิจารณญาณของเพื่อนๆครับว่าคุ้มของแต่ละท่านนะ มันเท่าไหร่ ขอออกตัวเลยนะครับว่ามันไม่ได้ช่วยทำให้ชงกาแฟได้อร่อยขึ้นเลยครับ 555

หวังว่าข้อมูลจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆในบอร์ดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธันวาคม 2014 : 14:48:12 โดย Joey » บันทึกการเข้า
Espresso Unplugged
Coffee Mania +
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 มกราคม 2017 : 20:50:46 »

ขอบคุณที่เอารีวิวดีๆมาให้ชิมกันครับ^^ ผมก็ชอบสรรหาพวกของพวกนี้เล่นแต่ติดที่บ้านเราไม่ค่อยมีของเล่นของสายกาแฟมากเท่าไหร่ครับ ตัวนี้เคยแอบดูในรีวิวเมืองนอกบ่อยๆ น่าใช้ดีครับ

มีอีกตัวที่ผมเห็นคล้ายๆกัน แต่ติดที่ราคาพอให้สะดุ้งได้หนักมากเลยทีเดียว Mahlgut Tamper ครับ
ชอบที่การดีไซน์ให้ปรับได้แล้วก็ตอนกดไม่ต้องกลัวว่าจะเบี้ยว และเราสามารถกดหรือแท้มป์ที่องศาไหนจุดไหนก็ได้ที่อยากแทมป์เลยครับ เพราะขอบกับน้ำหนักเราเซ็ทได้ละเอียดและนิ่งชนิดเป็นมิลลิเมตรเลย จากเกลียว ลองดูยูทูปประกอบ
แอบชี้เป้าครับเผื่อท่านเจ้าของกระทู้จะสนใจ อิอิ

ตั้งแต่ตัวนี้มาผมก็ลืมอยากได้ OCD Tamperไปเลย

https://www.youtube.com/watch?v=yOvqqIvMiSI
Vegus
Coffee Mania +
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2018 : 19:52:48 »

These Taeguk Warriors were vegus168 xperienced as it is possible to be in an U-23 vegus168 tournament and desperate too vegus 168 สมัคร because gold meant exemption from 21 months of military service. vegus 168 สมัคร They won 2-0 but it was a game that vegus 168 โปรโมชั่น put the hard into hard-fought. At the end there was relief in the home camp and recriminations vegus from the visitors as เวกัส Thai fans bitterly complained about penalties given against vegus สมัคร and not given for. vegus 168 โปรโมชั่น Korea skipper Jang Hyun-soo said that the opposition were perhaps the fastest he had ever vegus โปรโมชั่น faced.
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์