หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  News Update & Reviews
| | |-+ 

MG SMART แท็มเปอร์ รีวิว

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: MG SMART แท็มเปอร์ รีวิว  (อ่าน 8256 ครั้ง)
Joey
Jr. Barista
**

« เมื่อ: 15 ธันวาคม 2014 : 14:32:52 »

สวัสดีครับ

วันนี้มีโอกาสเอาของเล่นใหม่มาฝาก เพื่อนๆคงเคยดูรีวิวเครื่องกันมาเยอะแล้ว วันนี้เลยเอาแท็มเปอร์ ชื่อ SMART ของ MG Tool มารีวิวกัน

เกิดจากความอยากรู้ครับว่าถ้าเราควบคุมตัวแปรทุกๆอย่างในการชงกาแฟให้เป๊ะที่สุดเราจะสามารถทำ Perfect Shot ได้ทุกๆครั้งหรือเปล่า?  
ตัวแปรเรื่องความละเอียดในการบดและแรงดันของเครื่องชงนั้นสามารถควบคุมได้เป็นตัวเลข จากนั้นก็ใช้ตราชั่งเพื่อตวงน้ำหนักปริมาณกาแฟในทุกๆ ครั้ง ดังนั้นสิ่งสุดท้ายที่จะต้องวัดเป็นรูปธรรมให้ได้คือน้ำหนักมือในการแท๊มครับ  ตอนแรกก็พยายามแบบไม่มีตัวช่วยก็ยากอยู่ครับเพราะมันไม่มีอะไรที่วัดได้ว่าเราใช้แรงได้เท่ากันทุกครั้งจริงๆ เลยหาตัวช่วยในเน็ตอยู่หลายวันจนเจออันนี้ครับ SMART TAMPER จาก USA

เห็นแล้วชอบเลยครับเดริน์ดี ตอนแรกว่าจะซื้อ Espro Calibrated Tamper ซึ่งดูไม่ได้มีอะไรเลยราคาก็ปาเข้าไป 100$ ตัวนี้ราคาพอกันมีตัวเลขด้วย เลยไม่รอช้าสั่งผ่านทางเว็ปแล้วส่งมาทาง FedEX ทันที และแล้วเกือบสองอาทิตย์ Tamper ที่เฝ้าคอยก็มาถึง

ในกล่องมีฟองน้ำกันกระแทกอย่างดีไม่ต้องกลัวการบอบช้ำครับ ข้างในกล่องมี แมนนวล มือจับ ถ่าน 2 ก้อน และ ที่ชอบคือให้ฐานมาสองแบบครับ แบบ Flat และ แบบ Curve เลือกกันตามความชอบเลยครับไม่ต้องเถียงกันว่าแบบไหนดีกว่า

เผอิญที่เค้าขายอยู่มีแค่สามขนาด คือ 53 มม 58 มม และ 58.4 มม ซึ่งที่ผมต้องการสำหรับตะกร้า DC มัน 54 มม โดยทีจะเกิดอารมณ์หงุดหงิดทุกครั้งถ้าแท๊มแล้วมีเศษกาแฟเหลือด้านข้างทุกครั้ง ก็เลยตัดสินใจเลือกขนาด 58 แล้วส่งไปโรงเจียรในบ้านเราเจียรลดขนาดเหลือ 54.3 ใส่ตะกร้าได้เป๊ะครับ อันนี้จะบอกว่าทำได้ครับเพราะฐานสแตนเลสที่ให้มาหนาพอสมควรเลยเจียรได้

เสร็จแล้วก็ไม่มีอะไรมากครับใส่ถ่านสองก้อนเสร็จก็หมุนฐานเข้ากับมือจับ

เริ่มใช้งานให้เขย่าหน่อยไฟก็ติดอัตโนมัติครับ

เมื่อพร้อมก็ต้องทดลองกันหน่อยครับ

เริ่มต้นไฟจะเป็นสีเขียว กดไปกลางๆไฟเริ่มเปลี่ยนเป็นสีส้ม และเมื่อถึง 30lbs ก็เป็นสีแดงครับ ลืมบอกว่าเค้ามีให้เลือกสองแบบครับแบบเป็น KG หรือ LBS ก็ได้แต่ชอบ LBS มากกว่า

ในความเห็นผมว่าเป็นสินค้าที่ถูกดีไซน์ ออกมาได้ดีครับเมื่อเทียบกับแท็มเปอร์อื่นๆที่ถูกออกแบบมาเพื่อจุดประสงค์ให้ได้ความเป๊ะด้านนี้ ใช้ง่าย ชัดเจน วัสดุดี ตอบโจทย์ แต่แอบหงุดหงิดเล็กน้อยตรงที่มันตั้งระบบไว้ให้ดับเองอัตโนมัติเพื่อประหยัดถ่าน แต่ผมว่ามันเร็วไปนิดส์ แบบประมาณวางปุ๊บกระพริบตาก็ดับเลย จะใช้อีกที่ก็เขย่าใหม่

อันนี้ใครสนใจก็ดูข้อมูลจากเว็บเค้าได้เลยครับส่วนตัวก็ได้สิ่งที่ต้องการ และ ถ้าถามว่าคุ้มไหมอันนี้ตอบไม่ได้ครับเพราะรวมค่าของ ค่าส่ง ภาษี ก็ราคาเอาเรื่องอยู่ บอกได้แค่ว่าถ้าจะซื้อแท็มเปอร์เพื่อจุดประสงค์นี้อยู่แล้วอันนี้น่าจะเป็นตัวเลือกดีกว่าหลายๆตัวที่ไม่สามารถบอกตัวเลขเป็นรูปธรรมขนาดนี้ ที่เหลือก็เป็นวิจารณญาณของเพื่อนๆครับว่าคุ้มของแต่ละท่านนะ มันเท่าไหร่ ขอออกตัวเลยนะครับว่ามันไม่ได้ช่วยทำให้ชงกาแฟได้อร่อยขึ้นเลยครับ 555

หวังว่าข้อมูลจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆในบอร์ดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธันวาคม 2014 : 14:48:12 โดย Joey » บันทึกการเข้า
Espresso Unplugged
Coffee Mania +
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 มกราคม 2017 : 20:50:46 »

ขอบคุณที่เอารีวิวดีๆมาให้ชิมกันครับ^^ ผมก็ชอบสรรหาพวกของพวกนี้เล่นแต่ติดที่บ้านเราไม่ค่อยมีของเล่นของสายกาแฟมากเท่าไหร่ครับ ตัวนี้เคยแอบดูในรีวิวเมืองนอกบ่อยๆ น่าใช้ดีครับ

มีอีกตัวที่ผมเห็นคล้ายๆกัน แต่ติดที่ราคาพอให้สะดุ้งได้หนักมากเลยทีเดียว Mahlgut Tamper ครับ
ชอบที่การดีไซน์ให้ปรับได้แล้วก็ตอนกดไม่ต้องกลัวว่าจะเบี้ยว และเราสามารถกดหรือแท้มป์ที่องศาไหนจุดไหนก็ได้ที่อยากแทมป์เลยครับ เพราะขอบกับน้ำหนักเราเซ็ทได้ละเอียดและนิ่งชนิดเป็นมิลลิเมตรเลย จากเกลียว ลองดูยูทูปประกอบ
แอบชี้เป้าครับเผื่อท่านเจ้าของกระทู้จะสนใจ อิอิ

ตั้งแต่ตัวนี้มาผมก็ลืมอยากได้ OCD Tamperไปเลย

https://www.youtube.com/watch?v=yOvqqIvMiSI
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์