หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  หนึ่งถ้วยกาแฟนี้สำหรับเธอ
| | |-+ 

ส่งการบ้านครับ

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: ส่งการบ้านครับ  (อ่าน 5231 ครั้ง)
smartie
Full Barista

รู้อะไรไม่สู้รู้จักกัน

« เมื่อ: 12 มีนาคม 2010 : 00:43:41 »

มาอีกแล้วครับ สำหรับการบ้านลาเต้อาร์ทของผม อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ
ที่สำคัญคือวิจารณ์ เต็มที่ครับ  เพื่อการพัฒนาผลงานของผมครับ  ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณในทุกๆ คำติชมนะครับ
smartie

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มีนาคม 2010 : 00:47:05 »

อีกภาพครับ
ittirit
Master Barista

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 มีนาคม 2010 : 10:36:22 »

รูปบนผมเห็นเป็นรูป...... จริง ๆ นะครับ

ซอยเส้นถี่คะแนนสูงครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันโน้น... เวลา 26:83:97 โดย ittirit
pnarischat
Speciality

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มีนาคม 2010 : 17:28:19 »

โอ้ พัฒนาขึ้นอีกขั้นแล้วครับ ถี่และพริ้วมากครับ แต่ถ้าอยากให้มีครีม่าแทรกอยู่ตามใบให้มากกว่านี้ก็ต้องเทให้ช้าลงอีกนิด แต่ใช้ความรู้สึกในการเทนมให้แรงขึ้นอีกหน่อย  สู้ๆ ครับ
pnarischat
Speciality

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 มีนาคม 2010 : 17:32:52 »

ขี้เกียจตั้งกระทู้ใหม่แล้วครับ ขอเอารูปมาร่วมแจมกับคุณ smartie ละกันนะ
ว่าแต่คุณ smartie ใช้ pitcher อะไรครับ
pnarischat
Speciality

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มีนาคม 2010 : 17:48:54 »

อีกข้อครับ อยากรู้ว่าใช้เครื่องชงรุ่นไหนครับ ที่ถามเพราะผมรู้สึกว่า การสตรีมนมให้เนียนได้นั้น เครื่องชงมีผลมากๆ  ผมมักจะถูกคุณ Z แซวอยู่บ่อยๆ ว่าเป็นสิงห์สนามซ้อม พอไปเทจริงมักจะไม่ค่อยสวย  ผมก็มักจะกัดตอบไปเสมอว่า เครื่องของคุณ Z มันเทพเกิน  ผมต้องใช้เครื่องบ้านๆ ถึงจะสตรีมได้ อิอิ
Barista Ciao
Speciality
Pro Barista

Ciao Cup (เชาวว์ ครับ) เราพบกันเพราะ...กาแฟ

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 มีนาคม 2010 : 19:20:53 »

......ว้าวว........

งดงามมากครับคุณหมอ.....เชาวน์คงต้องหมั่นซ้อมๆๆ ^_^

เข้าใจในสิ่งที่เป็น แล้วจะมองเห็นในสิ่งที่ทำ
www.ciaocupcoffee.com
smartie

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 มีนาคม 2010 : 20:24:03 »

ขอขอบคุณทุกๆ ท่านนะครับ
- คุณหมอครับ เครื่องชงผมใช้ LA Pavoni -ECN23 ครับ ส่วน พิชเชอร์ใช้ motta 12 oz ตามที่คุณหมอแนะนำครับ
am55am55
Pro Barista

^__^

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 มีนาคม 2010 : 02:19:58 »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ว๊าววววววววววว..สวยจัง!..ต้องขยันซ้อมบ้างแล้วเรา  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

^_^ สบาย สบาย ตามสไตล์ am55am55 ^_^
pnarischat
Speciality

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 มีนาคม 2010 : 16:44:30 »

เครื่องชงตัวนี้ผมเคยใช้อยู่ที่ทำงาน ผมว่าสตรีมเนียนใช้ได้เลยครับ แค่ถอดปลอก และจุ่มก้านสตรีมริมๆ pitcher สตรีมตรงผิวนม  พยายามทำมุมให้นมหมุนเป็นคลื่นก็สำเร็จแล้วครับ
breeze
breeze
Coffee Mania +
*

------>ลมคะ

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 มีนาคม 2010 : 22:14:09 »

สวยคะ
อยากทำได้บ้าง
Arez
Speciality
Master Barista

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 มีนาคม 2010 : 12:34:47 »

รูปสุดท้ายนี่สวยสุดๆ ครับ เนียนจริงๆ

I_Erk
Speciality
Pro Barista

If I like it,I just do it

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 มีนาคม 2010 : 12:51:17 »

รูปสุดท้ายนี่สวยสุดๆ ครับ เนียนจริงๆ
รูปกาแฟพี่หมอหรือว่ารูปโลโก้คอมเม้นสุดท้ายครับพี่.... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

If I like it,I just do it

COFFEEBARK HOMEROASTER -> www.coffeebarkhomeroaster.com
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์