หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  หนึ่งถ้วยกาแฟนี้สำหรับเธอ
| | |-+ 

ขอคำวิพากษ์วิจารณ์ผลงาน หลังจากหายไปนาน

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: ขอคำวิพากษ์วิจารณ์ผลงาน หลังจากหายไปนาน  (อ่าน 5928 ครั้ง)
smartie
Full Barista

รู้อะไรไม่สู้รู้จักกัน

« เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 : 11:44:29 »

ตอนนี้ไม่ได้เข้ามาเล่นเวปมานานเลยครับ นานพอๆกับการเทกาแฟ  ยิงฟันยิ้ม เพราะอยู่ในช่วงสอบ final
เข้าเรื่องดีกว่าครับ ในคราวนี้ผมขอคำวิจารณ์ผลงานที่ผมได้ส่งมาเพื่อที่จะได้ปรับปรุงและพัฒนาฝีมือในครั้งต่อๆ ไปนะครับ ขอบคุณทุกๆท่าน นะครับ
smartie

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 : 11:47:18 »

rosetta อีกอันครับ
smartie

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 : 11:49:48 »

เทหัวใจใครว่าง่าย ผมว่ายากกว่า rosetta เสียอีก ยิงฟันยิ้ม
smartie

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 : 11:51:01 »

อันนี้งานดองครับ เคยโพสไปแล้วนานมากๆ ในพันทิพ
smartie

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 : 11:56:02 »

อีกตัวนะครับ
smartie

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 : 12:01:19 »

ก่อนจบนะครับ ผมขอออกตัวอีกทีนะครับว่า ขออภัยสำหรับท่านที่เคยเห็นหรือตอบกระทู้ของผมแล้วในพันทิพนะครับ ผมเพียงแค่อยากจะได้คำวิจารณ์งานของผม ในวงที่กว้างมากขึ้นในซึ่งในเวปร้อยตะวันแห่งนี้เปรียบเสมือนเหล่าชุมนุมจอมยุทธ์ในวงการกาแฟ เพื่อจะเอาคำวิจารณ์เหล่านั้นไปพัฒนาฝีมือให้ดีขึ้นเท่านั้นเองครับ ด้วยความเคารพ smartie / 24 hours.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์ 2010 : 12:04:05 โดย smartie » บันทึกการเข้า
คำสร้อยแม่ค้าหน้าหวาน

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010 : 15:37:24 »

ไม่สวย สู้งานเก่าๆไม่ได้ 
Barista Ciao
Speciality
Pro Barista

Ciao Cup (เชาวว์ ครับ) เราพบกันเพราะ...กาแฟ

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010 : 22:42:18 »

....... คุณแม่ค้า วิจารณ์ได้   แร้งงงงงงงงง ^_^

งั้น ผม วิภาค.... จากรูป Rosetta ทั้ง2รูป

ผมจะไม่พูดถึง การสตรีมโฟมนม เพราะว่าน่าจะได้แล้ว แต่ จะพูดในแง่ของการขึ้น รูป หรือ การขึ้นลาย

...เทล่างไปนีสส เลยทำให้ฐานดูเบลอๆ ควรขยับขึ้นมาตรงกลางอีกหน่อย หรือ หากเทตรงกลางแล้วยังเบลอๆ แสดงว่า เท พรวด หรือเทแรงไป จริงแล้วควรประคองเครม่าให้เป็นวงไว้ จะทำให้รูปดูชัดเจนขึ้น
...การขยับ หรือการส่าย หรือการเหวี่ยง ข้อมือ....จากภาพ ทำได้ดีแล้วในตอนต้นแต่ตอนจบ หรือตอนปลายใบ
ควรส่ายในจังหวะเดิม(แง่นี้คือแรงเหวี่ยงซ้าย ขวา) เพราะเห็นได้ชัดว่า เมื่อผ่อนแรงจะทำให้รูปดูขาดความพริ้ว ใบดูเล็กๆ

ปล. นี่เป็นเพียงอีกหนึ่งคำ วิจารณ์ในผลงาน จากภาพที่ปรากฏเท่านั้น ตามหัวข้อกระทู้
      หากเห็นรูปแบบ การเทจริงๆ การวิภาคและวิจารณ์ อาจจะชัดเจนยิ่งขึ้น ^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2010 : 22:44:01 โดย Barista Ciao » บันทึกการเข้า

เข้าใจในสิ่งที่เป็น แล้วจะมองเห็นในสิ่งที่ทำ
www.ciaocupcoffee.com
Miss Shadow
Coffee Mania +
*

ก็แค่....เงา

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010 : 22:52:38 »

ไม่กล้าพูดอารายต่ออ่ะ จารย์เชาวว์เล่นพูดซะละเอียดเลยอ่า ^^

งั้นเปงกะลังใจให้ละกันนะค่า

วันนี้ฉันเป็นแค่ "เงา" มืดลางลาง
แต่...ซักวันฉันจะเป็น "เงา" ในกระจก ที่แจ่มชัดสำหรับคุณ
I_Erk
Speciality
Pro Barista

If I like it,I just do it

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010 : 23:04:41 »

วิจารย์ไม่ถูกครับเพราะผมก็ยังไม่เก่ง....เอาเป็นว่าผมชอบมากละกันครับ ยิงฟันยิ้ม

If I like it,I just do it

COFFEEBARK HOMEROASTER -> www.coffeebarkhomeroaster.com
smartie

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010 : 20:40:37 »

ขอบคุณนะครับ สำหรับทุก ๆ คำวิจารณ์ต้องขอโทษที่เข้ามาอ่านช้ามากๆนะครับ
ขอขอบคุณจากใจครับ ทุกคำวิจารณ์คือกำลังใจของผมครับ
kingroto
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 มีนาคม 2010 : 00:17:32 »

อาจารย์เชาว์วิจารณ์ไว้ละเอียดมากเลยครับ
แต่ทำได้ขนาดนี้ก็เก่งแล้วครับผมยังงูๆปลาอยู่เลยอ่ะ
jibzaa666
*

มิตรภาพเปรียบเสมือนไวน์ ยิ่งเก่ายิ่งดี

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 มีนาคม 2010 : 21:33:56 »

สวยคะ เก่งกว่าหนูอีก ทมำมาตั้งนานและนมยังเป่าไม่ได้เลย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์