หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  News Update & Reviews
| | |-+ 

Review : BFC LIRA 2 Group Multi boiler with PID controller

หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: Review : BFC LIRA 2 Group Multi boiler with PID controller  (อ่าน 36190 ครั้ง)
Roytawan
ความฝันของเธอ
Cѳғғee Gangster
Pro Barista

« ตอบ #15 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 : 03:26:27 »

หน้าจอครับ.... มันปรับอะไรได้บ้าง.... ก็ตามนี้เลยครับ
http://www.espressomachinecatalog.com/images/sce/pdfs/ProgrammingWithDisplay_Lira234G.pdf

“จิบกาแฟอุ่นๆ ไอความรักยังกรุ่น เธอยังอยู่กับฉันในความฝันอันละมุน ผู้คนวนเวียน ยังเดินผ่านไปมา แต่ไม่มีเธอ ไม่เคยเห็นเธอเลยสักครา”
Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #16 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 : 03:28:25 »

พร้อมแล้วครับ... ผมปรับหัวชงไว้ที่ 92 และ 89 ตามลำดับ...
สำหรับกาแฟที่เอามาทดสอบแน่นอนว่าต้องเป็นกาแฟที่ผมคุ้นเคยมากที่ซู๊ดดด....

“จิบกาแฟอุ่นๆ ไอความรักยังกรุ่น เธอยังอยู่กับฉันในความฝันอันละมุน ผู้คนวนเวียน ยังเดินผ่านไปมา แต่ไม่มีเธอ ไม่เคยเห็นเธอเลยสักครา”
Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #17 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 : 03:29:41 »

เครื่องบดที่นำมาทดสอบกับ BFC ครับ (เครื่องบดเอาไว้จะรีวิวเล็กๆ ให้ดูกันนะครับ)

Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #18 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 : 03:49:05 »

ผมก็เวิ้นเว้อไปเรื่อยยย.... วันนี้รีวิวไม่ได้ทำ Latte Art ให้ดูนะครับ แบบว่าขี้เกียจไปเอานมในร้านครับ ฮ่า.....

หลังจากตั้งช๊อทเข้าที่เข้าทางแล้ว.... ก็ได้ชิมสักที แต่เสียดายไปนิด.... กาแฟผมมันใหม่เกิ้นนน... พึ่งคั่วเมื่อวานก่อนจะทำรีวิวเครื่อง ครีม่าเลยดูบวมๆ ไปหน่อย หากาแฟที่เก่าสัก 3-4 วัน ก็ไม่มีครับ ถ้าได้กาแฟหลังคั่วสัก 3-4 วัน จะแหล่มเลย...

โดยรวมแล้วด้วยความที่เป็นเครื่องมัลติบอยเลอร์ แถมยังคุมด้วย PID ด้วย รสชาติกาแฟที่ได้ชิม ถือว่ามีความชัดเจนมากครับ เรียกว่าผมใช้กาแฟคั่วกลางของร้อยตะวัน ตั้งอุณหภูมิที่ 89 คาเรกเตอร์ชัดๆ คือกลิ่นช๊อกโกแล็ต ถั่ว ออกมาชัดเจนมาก และตามด้วยกลิ่นดอกไม้ชัดเจนมาก รสชาตินุ่มไม่กระด้างครับ

ส่วนอีกหัวชงหนึ่งตั้งไว้ที่ 92 องศา กลิ่นช๊อกโกแล็ตจะเบาลงไปครึ่งเลยที่เดียว แต่กลิ่นดอกไม้จะเพิ่มขึ้นครับ

ก็เรียกว่าเป็นข้อดีของเครื่องทำกาแฟแบบมัลติบอยเลอร์ ที่ใช้ PID ควบคุมครับ ทำให้เราสามารถปรับรายละเอียดได้เหมาะสมกับกาแฟมากขึ้น ตามความต้องการ เช่นเอาไว้ชงกาแฟเย็น 1 หัวชง กาแฟร้อน 1 หัวชง เพื่อให้ได้กาแฟที่ดีที่สุดครับ

สำหรับเพื่อนๆ ที่สนใจ.... ลองสอบถามไปทางบลูคอฟดูนะครับ เครื่องมัลติบอยเลอร์ตัวนี้ ราคาไม่แพง (แสนกลางๆ ครับ) การใช้งานไม่ยุ่งยากซับซ้อน คุณภาพคุ้มราคาแน่นอนครับ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

WeeCoffee
ฟุตบาท คาเฟ่
Speciality
Pro Barista

น้ำคือชีวิต เติมกาแฟ อีกสักนิด ชีวิตจะชื่นบาน...

« ตอบ #19 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 : 05:48:29 »

เห็นคุณเก๋รีวิว คลาใด ก็อยากได้ ทุกครั้งเลยครับ แจ่มจริงๆ

เรา Wee are Underground Coffee
เรา ฟุดบาท คาเฟ่ จะชง "  กาแฟ  " ให้อร่อย ทุกๆแก้ว
เรา Wee Coffee สุดยอดกาแฟเย็นแห่งประเทศสยาม จ้า..
เรา Sidewalk Coffee จะทำกาแฟให้ดีที่สุดเพราะ....

น้ำคือชีวิต เติมกาแฟ อีกสักนิด ชีวิตจะชื่นบาน...
    Water is life, added to a little coffee. Life is joy.

http://www.facebook.com/WeeCoffee
http://www.roytawan.com/forum/index.php/topic,14290.0.html
เปิด 7.30 - 17.30น.หยุดวันอาทิตย์ โทร. 089 926 9338
Baan gru coffee
Master Barista

« ตอบ #20 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 : 09:48:55 »

ตอนนี้มีเครื่องชงกาแฟ คุณภาพดีๆให้เลือกเยอะจริงๆ
ได้เห็น รีวิว แบบนี้ก็ทำให้รู้จักเครื่องแต่ละตัวมากขึ้น ..
รอดู รีวิวเล็กๆเจ้า Fiorenzato F64 ...นะครับพี่เก๋

ตาณ คอทองดำ
Jr. Barista
**

www.cafe-de-tan.blogspot.com

« ตอบ #21 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 : 20:32:07 »

แจ่มมากครับ ยากชิม งานกาแฟปลายเดือนนี้คงได้เห็นตัวจริงนะครับ
aujung
Coffee Mania +
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 : 21:38:18 »

แจ่มมากครับพี่เก๋ เครื่องสวยเท๋ ถ้าระบบ PID Controller เสีย ใช้ระบบ Manual ชงได้หรือป่าวครับ
Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #23 เมื่อ: 13 มีนาคม 2012 : 16:34:59 »

ถ้าระบบ PID เสีย สำหรับเครื่อง 2 หัวชง คงไม่เสียพร้อมๆ กันแน่นอนครับ
เพราะว่าระบบมันจะแยกเป็นของใครของมันเลยครับ

เราต้องทำความเข้าใจก่อนว่า ระบบ PID จะเป็นระบบการทำงานอย่างหนึ่ง ที่มีหน้าที่ควบคุมการทำงานของฮีทเตอร์ ดังนั้นในทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น ถ้าระบบการควบคุมอุณหภูมิเสีย ก็จะไม่สามารถใช้งานได้ครับ

kookkai
Full Barista

« ตอบ #24 เมื่อ: 17 มีนาคม 2012 : 17:48:31 »

แจ่ม...น่าใช้มากๆเลยค่ะ  ยิ้ม ยิ้ม
nokeagle
Coffee Mania
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 13 เมษายน 2012 : 15:00:43 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แจ่มจะเดวว แจ่มว้าววว  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
BigPalm
All i want is a little more than i ever get.
Coffee Mania +
*

กาแฟบ้านสวนเด่นชัย

« ตอบ #26 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2012 : 20:44:32 »

พี่เก๋ครับ ถามจริงๆเหอะ BFC นี่มัน ไปเอา Lira มาจากไหน
เพราะผมเคยเห็น Lira ภายใต้ยี่ห้อ/ชื่อรุ่น อื่นมาแล้ว ตกลง BFC กับ ....
ไปจ้างใครผลิตเครื่องรุ่นน้อง Lira ครับ เพราะมันเหมือนกันยังกับแกะเลย..
อีกยี่ห้อที่เห็นคือ Danesi ครับพี่ชาย....
หรือทั้ง BFC และ DANESI ก็ไปหยิบน้อง Lira มาทำการตลาดครับ...
thl Caffe เค้าก็นำเข้ามาขาย งง เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม 2012 : 21:11:19 โดย BigPalm » บันทึกการเข้า

นายบิ๊กปาล์ม/.
Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #27 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2012 : 21:35:58 »

BFC ผลิตที่โรงงาน BFC Srl factory ตั้งอยู่ที่ Conegliano ซึ่งโรงงาน BFC จะเป็นโรงงานลูกของบริษัท Royal Falcon Enterprises ตั้งอยู่ที่เมืองมิลานอีกทีนึง ซึ่งบริษัท Royal Falcon Enterprises จะมีเครื่องยี่ห้อ Royal อยู่ในตลาด (ในบ้านเรา P&F เป็นตัวแทนจำหน่าย และผู้นำเข้าเครื่องทำกาแฟยี่ห้อ Royal ครับ)
รายละเอียดเพิ่มเติมที่ www.espressomachinecatalog.com

ซึ่งโรงงาน BFC นอกจากจะผลิตเครื่องทำกาแฟแล้ว ยังขายส่งชิ้นส่วนอะไหล่ ให้กับเครื่องทำกาแฟยี่ห้อต่างๆ ด้วยครับ
http://www.espressomachinecatalog.com/espresso-coffee.aspx

สำหรับ BFC นั้น บลูคอฟได้รับการแต่งตั้งจากทางโรงงาน BFC ให้เป็นผู้นำเข้าและผู้จัดจำหน่ายแต่เพียงผู้เดียวในประเทศไทยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม 2012 : 21:38:05 โดย Roytawan » บันทึกการเข้า

vacuity
Full Barista

« ตอบ #28 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2012 : 18:47:37 »

น่าสนใจมากๆ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์