หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  News Update & Reviews
| | |-+ 

First Love Coffee 91 Points from Coffee Review

หน้า: [1] 2 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: First Love Coffee 91 Points from Coffee Review  (อ่าน 45344 ครั้ง)
Roytawan
ความฝันของเธอ
Cѳғғee Gangster
Pro Barista

« เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012 : 23:08:02 »

อีกหนึ่งบทพิสูจน์ของกาแฟไทย บนเส้นทางสายกาแฟของร้อยตะวัน ด้วยคะแนน 91 จาก Coffee Review ซึ่งถือว่าเป็นระดับคะแนนที่อยู่ในระดับ Top Quality ของโลก... กาแฟที่คุณภาพดีๆ ไม่จำเป็นต้องมีราคาแพงเสมอไปครับ

Ref : http://www.coffeereview.com/review.cfm?ID=2854
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2012 : 13:44:42 โดย Roytawan » บันทึกการเข้า

“จิบกาแฟอุ่นๆ ไอความรักยังกรุ่น เธอยังอยู่กับฉันในความฝันอันละมุน ผู้คนวนเวียน ยังเดินผ่านไปมา แต่ไม่มีเธอ ไม่เคยเห็นเธอเลยสักครา”
Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012 : 23:18:41 »

สำหรับกาแฟ First Love ของร้อยตะวัน เป็นกาแฟที่คั่วในระดับปานกลาง
ซึ่งในการส่งไปทำการ Cup Test ในรอบนี้ เป็นการประเมินผลการทดสอบ ในแบบ Espresso ซึ่งแน่นอนว่า กลุ่มใหญ่ของลูกค้ากาแฟร้อยตะวันจะนำกาแฟไปชงเป็นแบบ Espresso ครับ

ซึ่งการที่จะคั่วกาแฟแบบ Single Origin ให้ได้เพื่อนำไปประเมินผลเป็นแบบ Espresso นั้น คนที่ทำกาแฟย่อมจะรู้ดีว่า... คะแนนจะได้ยากกว่าการคั่วส่งไปประเมินผลแบบ Drip เพราะเมล็ดกาแฟต้องดีจริง เจ๋งจริง และที่สำคัญคือ การคั่วต้องแม่น และมีประสบการณ์ยาวนาน

นี่คืออีกหนึ่งบทพิสูจน์ครับ ว่าเราทำได้ สำหรับกาแฟแบบ Espresso เจ๋งๆ

ถ้าดูในคะแนนจะเห็นว่า ในการส่งไปประเมินผลแบบ Espresso นั้น จะมีการให้คะแนน WITH MILK ด้วยครับ ซึ่งกาแฟ First Love นั้น ได้ถึง 8 คะแนน... ถ้าเป็นการถ้าเป็นการประเมินผลแบบธรรมดาจะไม่มีคะแนนในส่วนนี้ให้ครับ แต่จะเป็นคะแนนของ ACIDITY แทน

เปรียบเทียบให้ดูกับการส่งไปเมื่อปี 2010 ครับ
ในปี 2010 ส่งไปประเมินผลแบบดริปธรรมดา
ในปี 2012 เราปรับปรุงคุณภาพ และเทคนิคต่างๆ ส่งไปประเมินผลเป็นแบบ Espresso ซึ่งยากกว่า ในการที่จะได้คะแนนสูงๆ ครับ ลองดูรายอื่นๆ ที่คะแนนสูงๆ ส่วนใหญ่จะประเมินผลแบบธรรมดาครับ น้อยรายที่คะแนนสูงๆ ในการประเมินผลแบบ Espresso
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2012 : 13:44:59 โดย Roytawan » บันทึกการเข้า

“จิบกาแฟอุ่นๆ ไอความรักยังกรุ่น เธอยังอยู่กับฉันในความฝันอันละมุน ผู้คนวนเวียน ยังเดินผ่านไปมา แต่ไม่มีเธอ ไม่เคยเห็นเธอเลยสักครา”
Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012 : 23:38:00 »

กาแฟชุดที่ส่งทดสอบ ที่สมาชิก Latte Art รุ่น 2.0 หลายคนได้ชิมกัน ^__^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2012 : 13:45:15 โดย Roytawan » บันทึกการเข้า

The Old Chiangmai Cafe'
WE LOVE E61
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 : 00:03:20 »

ผมว่ากาแฟพี่เก๋ชัดอย่างนี้มาแต่ไหนแต่ไรแล้วนะฮะ เท่าที่เคยได้ดื่ม กับคาแรคเตอร์โทนช็อคโกแล็ต มีกลิ่นดอกไม้แห้งหอมอ่อนๆ แถมราคาไม่แพงด้วย

รอชิมฟรีอยู่ฮะ แฮะ ๆ ๆ

ร้านกาแฟเล็กๆ
Hello_Candy
Coffee Mania
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 : 00:43:32 »

ยินดีด้วยค่ะพี่เก๋

ตัวRomantic พี่ไม่ได้ส่งด้วยเหรอคะ  

เห็นเขียนในรีวิวว่าเป็น medium-dark หมายถึงเป็น firstlove ตัวใหม่เหรอคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2012 : 03:10:10 โดย Hello_Candy » บันทึกการเข้า
WeeCoffee
ฟุตบาท คาเฟ่
Speciality
Pro Barista

น้ำคือชีวิต เติมกาแฟ อีกสักนิด ชีวิตจะชื่นบาน...

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 : 05:37:13 »

ขอแสดงความยินดี ด้วยอีกคนครับผมดีใจกับกาแฟดีๆ ของคนไทยครับ

เรา Wee are Underground Coffee
เรา ฟุดบาท คาเฟ่ จะชง "  กาแฟ  " ให้อร่อย ทุกๆแก้ว
เรา Wee Coffee สุดยอดกาแฟเย็นแห่งประเทศสยาม จ้า..
เรา Sidewalk Coffee จะทำกาแฟให้ดีที่สุดเพราะ....

น้ำคือชีวิต เติมกาแฟ อีกสักนิด ชีวิตจะชื่นบาน...
    Water is life, added to a little coffee. Life is joy.

http://www.facebook.com/WeeCoffee
http://www.roytawan.com/forum/index.php/topic,14290.0.html
เปิด 7.30 - 17.30น.หยุดวันอาทิตย์ โทร. 089 926 9338
toanote
Master Barista

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 : 08:33:04 »

แสดงความยินดีด้วยนะครับพี่เก๋ กาแฟไทยไม่แพ้ชาติใด
singthanawat
Coffee Mania +
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 : 08:37:52 »

ยินดีด้วยครับกับร้อยตะว้น กาแฟดีระดับโลกของไทย
arabusta

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 : 08:52:22 »

แสดงความยินดีด้วยครับพี่เก๋
impresso™
CM Cѳғғee Gangster

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 : 10:35:06 »

ยินดีกับกาแฟไทย และกาแฟร้อยตะวันด้วยอีกคนครับ
กาแฟไทย โรงคั่วไทย ใครว่าไม่ดี ขอบคุณพี่เก๋จริงๆที่ช่วยพิสูจน์ให้ทั่วโลกได้รู้กัน
3CHA

มีความสุขกับการได้ชิมกาแฟ ขอขอบคุณบาริสต้าทุกท่าน

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 : 10:52:00 »

ขอแสดงความชื่นชมครับ
somjaicoffee
Coffee Mania
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 : 11:08:40 »

ยินดีด้วยครับ
ขอบคุณสำหรับ ความทุ่มเท
manasakt
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 : 11:25:48 »

ยินดีด้วย  และเป็นกำลังใจให้นะครับ...
ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสได้ชิม First love ซักถุงมั้ย....อิ..อิ
kookkai
Full Barista

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 : 12:59:08 »

ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ   ยิ้ม ยิ้ม
Bewitch
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 : 16:11:32 »

ยินดีกับพี่เก๋และร้อยตะวันด้วยค่ะ
หน้า: [1] 2 3 ขึ้นบน พิมพ์