หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  News Update & Reviews
| | |-+ 

Rotary VS ULKA vibratory pump ตอน 2

หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: Rotary VS ULKA vibratory pump ตอน 2  (อ่าน 24947 ครั้ง)
Roytawan
ความฝันของเธอ
Cѳғғee Gangster
Pro Barista

« ตอบ #15 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011 : 19:19:31 »

พี่เก๋ครับ  ถ้าจะถอดฟิลเตอร์ออกมาทำความสะอาด  สามารถทำเองได้หรือเปล่า...ยากไม๊ครับ

ในส่วนของฟิลเตอร์นั้น ถอดไม่ยากครับ

แต่ไม่อยากแนะนำให้ถอดครับ
เพราะโอกาสผิดพลาดอันอาจจะเกิดจากผง ฝุ่นตะกอนเข้าไปในขณะที่ถอดฟิลเตอร์ออก มีค่อนข้างสูง

แต่ถ้าเราจะถอดจริงๆ นั้น
เราควรถอดออกมาทั้งตัว แล้วคว่ำลง โดยให้ข่องทางน้ำเข้าออก อยู่ด้านล่าง
และในส่วนของใบพัดอยู่ด้านบน ไล่น้ำออกให้หมด แล้วค่อยทำการถอดเฉพาะฟิลเตอร์ด้วยความระมัดระวังครับ

ในส่วนอื่นๆ ที่เป็นชิ้นส่วนสำคัญนั้น ผมไม่แนะนำให้ถอดนะครับ

แต่โดยรวมแล้ว ถ้าเครื่องทำกาแฟยังทำงานได้ตามปรกติ ไม่มีปัญหาใดๆ ก็ไม่แนะนำให้ถอดนะครับ
แต่เราควรจะระมัดระวังในเรื่องระบบน้ำ ที่จะเข้าเครื่อง ก็น่าจะเพียงพอ สำหรับการป้องกันปัญหาที่จะเกิดขึ้น และยังเป็นการช่วยยืดอายุการใช้งานของตัวโรตารีปั๊มด้วยครับ

ปรกติแล้วโรตารีปั๊ม ไม่ใช้อุปกรณ์ที่จะเสียง่ายๆ ครับ หลายๆ ราย ที่ต่อเข้าระบบน้ำอย่างถูกต้อง มักใช้งานเกิน 5 ปีแทบทั้งนั้น ตัวที่มีโอกาสเสียก่อนเพื่อนมักจะเป็นคอนเดนเซอร์ ที่ต่อเข้ากันมอเตอร์มากกว่าครับ

“จิบกาแฟอุ่นๆ ไอความรักยังกรุ่น เธอยังอยู่กับฉันในความฝันอันละมุน ผู้คนวนเวียน ยังเดินผ่านไปมา แต่ไม่มีเธอ ไม่เคยเห็นเธอเลยสักครา”
indy
Full Barista

« ตอบ #16 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011 : 05:52:50 »

ขอบคุณอาจารย์เก๋ครับบบบบ
indy
Full Barista

« ตอบ #17 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 : 13:22:13 »

ขอบคุณมากครับ  อาจารย์เก๋
Xprienz
Coffee Mania
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011 : 08:54:06 »

ขอบคุณครับ ความรู้เพียบๆ  ยิงฟันยิ้ม
PScoffeeHouse
Coffee Mania
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2013 : 22:14:43 »

ขอบระคุณครับพี่เก๋ความรู้ดีเยี่ยมๆครับ
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์