หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  News Update & Reviews
| | |-+ 

Review : La Marzocco Strada MP by RTW

หน้า: 1 2 [3] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: Review : La Marzocco Strada MP by RTW  (อ่าน 41092 ครั้ง)
Bigisto
Coffee Mania +
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 28 เมษายน 2012 : 03:24:51 »

อ๋อ...

อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณมากครับพี่เก๋ที่ช่วยเปิดมุมมองให้ผม  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
แล้วถ้าเราไม่คิดเปลี่ยนเครื่อง แบบว่ากัดฟันซื้อเครื่องcommercialเลยประมาณ80,000-100,000.-
หรือมากกว่านิดหน่อย ควรจะเฉลี่ยค่าเสื่อมกี่ปีดีครับ มีหลักคิดยังไงครับ ปกติเครื่องชงและบดมีอายุกี่ปีหรือชงได้ประมาณกี่แก้วครับ

ป.ล. ร้านพี่เก๋ขายไม่ดีจริงเหรอครับ อำรึเปล่าครับ
ผมเคยไปซื้อกาแฟทานกับซื้อเม็ดกาแฟคั่วเมื่อตอนไปไหว้พระที่เขาคิชกูฎกับแฟน เห็นมีBaristaตั้ง2-3คนแน่ะ
Roytawan
ความฝันของเธอ
Cѳғғee Gangster
Pro Barista

« ตอบ #31 เมื่อ: 29 เมษายน 2012 : 03:16:07 »

ในการทำธุรกิจเราควรมองไปข้างหน้ายาวๆ อย่างน้อย 2-3 ปีครับ ยิ่งทำร้านกาแฟด้วยแล้วอย่าไปมองระยะสั้นแค่ปีสองปี เพราะมันไม่ใช่ธุรกิจทำเงินในระยะสั้น ถ้าคิดแบบทำระยะสั้นๆ ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยได้อะไร ไม่เจ็บตัวก็เสมอตัวครับ หลักๆ ต้องมีความรอบครอบในการหาข้อมูล วิเคราะห์ทำเล มองถึงความเป็นไปได้ในระยะยาวครับ เรียกว่าใจเย็นๆ อย่าใจร้อน

เรื่องเครื่องนั้นถ้าถามพี่หรือปรึกษาพี่ ส่วนใหญ่พี่จะแนะนำเริ่มต้นที่เครื่องคอมเมอร์เชียลครับ เพราะนี่ก็ปี 2012 แล้วแน่นอนคำแนะนำต่างๆ ก็ต้องเปลียนไปจากอดีตครับ เพราะคนเปิดร้านกาแฟมากขึ้น การแข่งขันสูงขึ้น ในขณะที่เครื่องคอมเมอร์เชียลราคาลดลง ปัจจุบันเราสามารถซื้อเครื่องคอมเมอร์เชียล 1 หัวชง ที่คุณภาพดีๆ ได้ในราคา 6-7 หมื่น และเครื่องคอมเมอร์เชียล 2 หัวชง ในงบประมาณหนึ่งแสนบาท และคนที่เอาจริงเอาจังกันธุรกิจเท่านั้น ที่จะประสบความสำเร็จครับ

จากประสบการณ์ที่ผ่านมากว่า 10 ปี ก็ได้เห็นร้านเล็กๆ ที่ใช้เครื่องเล็กๆ เปิดแล้วปิดกิจการมากมายครับ นั่นเพราะเค้าไม่ปรับตัวกับสถานการณ์ที่เปลี่ยนแปลง.... ในทุกฤดูฝน ก็จะมีกบตัวใหม่ๆ มาให้คนจับกินตลอดครับ เปรียบเสมือนคนที่สนใจทำธุรกิจกาแฟที่เกิดขึ้นมาตลอด และโดนผู้ประกอบการที่ไร้คุณธรรมขายเครื่องเล็กๆ ให้ สุดท้ายก็ไปไม่รอด เจ๊งไปในที่สุด

ในเรื่องการคิดค่าเสื่อมของเครื่องนั้นถ้าเป็นเครื่องคอมเมอร์เชียล พี่จะตีค่าเสื่อมอยู่ที่ 20% ต่อปีครับ ถ้าเป็นเครื่องโฮมยูสพี่จะตีค่าเสื่อมของเครื่องที่ 50-100% ต่อปีครับ เพราะเครื่องโฮมยูสราคาไม่ได้แพงนัก

ปรกติแล้วเครื่องชงคอมเมอร์เชียลจะมีอายุการใช้งานปรกติราวๆ 8-10 ปีครับ จากนั้นกล่องคอนโทรลที่ภายในเป็นอุปกรณ์อิเล็กทรอนิคส์จะเริ่มเสื่อม ในส่วนของฮีตเตอร์นั้นอาจจะใช้งานได้ราวๆ 5 ปี ก็ควรเปลี่ยน ถึงแม้จะไม่เสียก็ตาม เรียกว่าใช้เต็มที่ 5 ปีก็เกินคุ้มแล้ว ขายต่อซื้อเครื่องใหม่ดีกว่าครับ

ในส่วนของเครื่องบดนั้น ถ้าเป็นเครื่องบดแบบคอมเมอร์เชียล ายุการใช้งานก็จะอยู่ราวๆ สัก 2 ปีครับ จากนั้นก็ต้องเปลี่ยนเฟืองบดแล้ว เพราะเฟืองบดเหล็กกล้าชุดนึงก็จะบดได้ราวๆ 500-600 โลครับ ถ้าเป็นเครื่องจีน ก็ทำใจได้เลยบดสักร้อยโลเฟืองบดก็ไปแล้วครับ

“จิบกาแฟอุ่นๆ ไอความรักยังกรุ่น เธอยังอยู่กับฉันในความฝันอันละมุน ผู้คนวนเวียน ยังเดินผ่านไปมา แต่ไม่มีเธอ ไม่เคยเห็นเธอเลยสักครา”
BigPalm
All i want is a little more than i ever get.
*

กาแฟบ้านสวนเด่นชัย

« ตอบ #32 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012 : 10:03:52 »

ผมว่ามันดูเข้มขึม กว่า รุ่น EP นะ ชอบตรงเกจบอกแรงดัน เท่ห์อ่ะว์

นายบิ๊กปาล์ม/.
3CHA
Master Barista

มีความสุขกับการได้ชิมกาแฟ ขอขอบคุณบาริสต้าทุกท่าน

« ตอบ #33 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2012 : 14:58:34 »

สะดุดตากับสิ่งนี้ ที่ supermarket ขณะไปร่วมงานประชุมต่างแดน

คิดถึง coffee gangster ขึ้นมาทันทีเลยครับ ..... สวัสดีครับ

The monster energy อะรายจะขนาดนั้น

ไปเมืองที่มี กาแฟ Kona extra fancy มาครับ

แหะ แหะ ออกทะเล
Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #34 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2012 : 21:58:12 »

Roytawan Coffee พร้อมบริการด้วย La Marzocco Strada แล้วครับ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

“จิบกาแฟอุ่นๆ ไอความรักยังกรุ่น เธอยังอยู่กับฉันในความฝันอันละมุน ผู้คนวนเวียน ยังเดินผ่านไปมา แต่ไม่มีเธอ ไม่เคยเห็นเธอเลยสักครา”
Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #35 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2012 : 21:59:50 »

แวะเวียนมาชิมกันได้ครับ
ร้านเปิด 10 โมงเช้า - 6 โมงเย็น หยุดวันอาทิตย์ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #36 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2012 : 22:00:52 »

แถมอีกรูป.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #37 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2012 : 02:01:19 »

รสชาติที่สั่งได้จากปลายนิ้วมือ.... เพราะ La Marzocco Strada สามารถปรับ Pressure Profile ได้ในขณะกลั่นกาแฟ....

Handmade กาแฟสด
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2012 : 11:21:23 »

ใช่เลย ยิ้มกว้างๆ  ผมก็ชงด้วยการปรับเปลียนแรงดันแบบเครื่องนี้  แต่ของผมไม่ใช่เครื่องชง  แต่ก็ได้รสชาติดับเทพเลยล่ะ   ส่วนมากผมจะใช้แรงดันแบบที่ 2  แต่ก็มีใช้แบบที่ 3, 4 หรือ 1  หรือแรงดันแบบเป็นขั้นบันได แต่ละแบบมีข้ดีข้อเสียแต่กต่างกันไปต้องเลือกใช้ให้เหมาะกับสถานการณ์ แล้วแต่จะคิดออกก็ลองชงได้หมดเพราะสามารถควบคุมแรงดันได้ขณะชงเหมือนกับเครื่องรุ่นเทพๆ  หรือบางทีปรับเปลี่ยนทันทีขณะชงเมื่อพบว่ากาแฟไหลไม่เหมือนเดิม หรือแรงดันมีการเปลี่ยนแปลง

ยิ้มเท่ห์ Handmade กาแฟสด ใส่หัวใจและไอเดีย ไม่ใช้เครื่อง ที่นี่หนึ่งเดียวเท่านั้น  ยิ้มเท่ห์
pang40
Coffee Mania
*

« ตอบ #39 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2017 : 23:36:41 »

สวยงามในทุกรายละเอียดดีค่ะ สมัคร sbobet
หน้า: 1 2 [3] ขึ้นบน พิมพ์