หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Services
| |-+  ซื้อ-ขาย อุปกรณ์กาแฟ/เบเกอรี่ มือสอง
| | |-+ 

อุทาหรณ์เตือนใจเพื่อนพ้องน้องพี่ที่กำลังจะซื้อสินค้ามือสองค่ะ

หน้า: 1 [2] 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: อุทาหรณ์เตือนใจเพื่อนพ้องน้องพี่ที่กำลังจะซื้อสินค้ามือสองค่ะ  (อ่าน 56975 ครั้ง)
popocoff
Coffee Mania +
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 เมษายน 2012 : 21:40:21 »

เครื่องบดที่เจ้าของกระทู้ซื้อมาไม่ใช่ M5(18,900 บาท) หรอกครับ แล้วก็ไม่ใช่ตัวก๊อปปี้ M5 หรือ M5 ของปลอมด้วย
แต่มันคือเครื่องบดกาแฟของจีนแดง เมดอินไชน่า ตัวที่เลียนแบบเครื่องบดอิตาลี CMA Mazzer Super Jolly(28,000 บาท) เฟืองบดแบบจานดิสก์ 64 มม.
เครื่องบดจีนแดงเลียนแบบตัวที่ซื้อมานี้ ของใหม่แกะกล่องขายราคาหนึ่งหมื่นสี่พันกว่าๆ แต่จากสภาพที่เห็นแล้วหมื่นนึงแพงเหลือเกินครับ
เฟืองบดน่าจะใช้้ของแมสเซอร์ 64 มิน ได้ ลองโทรไปร้านที่ขายรุ่นนี้เช่น บลูค๊อฟ,เอสเพรสโซ่เฟรนส์ ถ้ามีก็ยกไปใส่ได้ก้ซื้อ ใส่ไม่ได้ก็ยกกลับประมาณนั้นครับ ราคาเฟือง 64 มิน ของใหม่น่าจะไม่ต่ำกว่าสามพัน ลองดูครับ
ซื้อ M5 เครื่องยอดนิยมถ้าไม่ใช่พิกลพิการ ราคา10,000 บาท ไม่หมูนะครับ หายากไม่มีฟลุ๊กครับ ช่วยๆกันเฉลียวใจ ช่วยๆกันดูนะครับ
Roytawan
ความฝันของเธอ
Cѳғғee Gangster
Pro Barista

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 เมษายน 2012 : 22:29:40 »

เคยทดสอบแล้ว เฟืองบดจะเจาะรูเยื้องกันนิดหน่อยกับ Mazzer ครับ ใส่แทนกันไม่ได้แน่นอน...

วัสดุที่ทำเฟืองก็เป็นโลหะคนละเกรด เชคจากเครื่องวัดความแข็ง Mazzer เป็นเหล็กกล้า M5 ก็เช่นเดียวกัน เครื่องจีนเป็นเหล็กชุบแข็งธรรมดา ความคงทนคนละเรื่อง

ในส่วนของเกลียวของเสื้อเฟืองบด เครื่องจีนจะมีเกลียวตื้น ง่ายต่อการปีนเกลียว ถ้าเป็น Mazzer เกลียวจะลึก และวัสดุจะเกรดดีกว่ามาก M5 ก็เช่นกันครับ

ถ้าเป็นเครื่องจีนมือสองถือว่าแพงครับ

ปล.เคยถ่ายรูป Mazzer เทียบจุดแตกต่างกับเครื่องจีนไว้ แต่หารูปไม่เจอ เข้าใจว่าอยู่ในฮาร์ทดิสอีกตัว ที่ไม่นำลงเว็บเพราะว่าจะกลายเป็นการโจมตีเครื่องจีนเปล่าๆ ซึ่งถ้าเครื่องที่ไม่ดีผมจะเฉยๆ ไว้ แต่เคสนี้ข้อหน่อยนึงครับ

สำหรับเรื่องการซื้อขายของมือสอง ต้องระวังกันหน่อยครับ ผมอาจจะต้องมีกฏเหล็กเพิ่มขึ้นมา ว่าคนขายจะต้องโพสรูปจริงด้วย เพื่อนๆ ในเว็บจะได้ชวยเป็นหูเป็นตาให้ในระดับหนึ่ง

ประเภทที่ไม่โพสรูปจริง ไม่มีรูป และ ส่งรูปให้ทางเมล์ ถ้าเจอกระทู้ขายประเภทนี้ ต้องระวังให้มากๆ เพราะอาจจะเสียท่าได้ครับ

“จิบกาแฟอุ่นๆ ไอความรักยังกรุ่น เธอยังอยู่กับฉันในความฝันอันละมุน ผู้คนวนเวียน ยังเดินผ่านไปมา แต่ไม่มีเธอ ไม่เคยเห็นเธอเลยสักครา”
popocoff
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 10 เมษายน 2012 : 23:15:12 »

ขอบคุณ อาจารย์เก๋ครับ ที่ให้ความรู้  เจ๋ง
อุ๊กอิ๊ก
Full Barista

« ตอบ #18 เมื่อ: 11 เมษายน 2012 : 09:36:31 »

บอกพี่เก๋จัดการซะเลยดีมั้ย! มันน่าจริงๆ คนแบบนี้
เสียใจกับเจ้าของกระทู้นะคะ ถ้าไงไปแจ้งความไว้ดีกว่านะ

กาแฟใส่กระป๋องนม + ปาท่องโก๋ และเงิน 20 บาท
doraekunk
Coffee Mania
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 11 เมษายน 2012 : 12:47:27 »

เพราะคนประเภทนี้อยู่ในสังคมเยอะอะคัฟ
ต่อให้เราีกฎกติกามากแค่ไหน
พวกทีมันโกงมันก็ทำได้ทุกวิถีทาง
ไม่มีรูปเป็นของตัวเองก็ไปเสิจหารูปจากเวปได้
ทางที่ดีที่สุดคือ นัดเจอคัฟ แล้วเช็คสินค้าให้ละเอียดเลย
ที่สำคัญ ราคา คัฟ ถ้าลงราคาไว้ถูกอย่าเพิ่งดีใจคัฟ
อาจเป็นกลโกงได้คัฟ
แชร์อีกหนึ่งความคิดเห็นคัฟ  ยิ้มกว้างๆ
anthony
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 11 เมษายน 2012 : 14:30:57 »

เป็นอุทธาหรณ์ครับ
จริงๆแล้ว กฏ กติกา มารยาท ในการซื้อขายของ เจ้าของเวปมีกระทู้บอกไว้แล้วครับ เราควรให้ความสนใจให้มาก
บางทีบางครั้งเห็นประกาศขายของไม่มีรูป หรือมีรูปแต่ไม่ใช่รูปจริงแต่เป็นรูปรุ่นเดียวกันก๊อปมาจากหน้าเวปขายของใหม่ ถ้าขายแบบนี้ความน่าเชื่อถือจะน้อยจะขายยากครับ และอาจมีเจตนาอื่นแอบแฝงอย่างที่พี่เก๋เจ้าของเวปบอกไว้จริงๆ แล้วก็เกิดขึ้นจริงๆ
ถ้าจะซื้อขายกันง่ายๆจริงๆ ง่ายนิดเดียวครับ คนขายต้องแฟร์ เปิดเผยโปร่งใส รูป ราคาของใหม่ สภาพตำหนิของเสีย(ถ้ามี) ราคาสมเหตุสมผลว่ามันคือของใช้แล้ว บางทีเห็นแบบตั้งราคาเผื่อฟลุ๊กแต่บอกว่าต่อได้นะ ฟลุ๊กแบบนี้ไม่มีหรอก ขายยากครับ อัพเดทด้วยรอยยิ้มแต่ไม่เปลี่ยนแปลงเช่นลดราคาหรือเพิ่มความชัดเจนอื่นๆเช่นรูป วีดีโอ ข้อมูลน่าสนใจอื่นประกอบการพิจารณา แบบนี้ก็ยากครับ เห็นช่วงแรกยังยิ้มปากกว้าง ยิ้มทุกวันเลย วันหลังๆเริ่มยิ้มเหี่ยวๆ อัพเดทยังไงไม่ได้หรอก ถ้าได้ได้ไป2-3วันแรกแล้วเชื่อเหอะครับ เพราะคนที่วนเวียนในเวปนี้เค้าดูตั้งแต่2-3วันแรกแล้ว คนใหม่มาดูน้อยมาก แบบนี้ต้องลดราคาแล้วแต่ถ้าไม่ลดเราก็ว่าเค้าไม่ได้นะ แต่เค้าจะลบกระทู้ออกตามกติกาถ้าถึงเวลาแล้วขายไม่ได้ ก็ว่ากันไป
และคนซื้อก็ต้องแฟร์อย่าต่อซะโหดเกิน ถ้าอยากได้จริงก็ซื้อไปถ้าราคาถูกใจตั้งแต่ก่อนโทรแล้ว อย่าไปต่อแบบเผื่อฟลุ๊กอีกนิดๆหน่อยๆ
ทุกคนที่อยู่ในสังคมนี้ต้องช่วยกันเป็นหูเป็นตา บางทีเห็นมีบางคนช่วยบอกว่า ที่ขายอยู่นี้ของใหม่ราคาร้านมาตราฐานปัจจุบันราคาเท่านี้ถูกกว่าของเก่าที่ขายอีก หรือว่าของเก่าใช้แล้วหลายเดือนหรือเป็นปี ขายถูกว่าของใหม่แค่พันสองพัน ก็โดนต่อว่าว่า หวังดีประสงค์ร้ายไปนู่นอีก เพราะแบบนี้ถ้าปล่อยไปอาจมีคนหน้าใหม่หรือคนไม่รู้มาซื้อไปแบบแพงกว่าที่ควรจะเป็นกว่าความรู้สึกของคนทั่วไป
แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น หากมีข้อมูลชัดเจนแล้วว่าของเก่าที่ขายมันแพงเกินไปแต่คนซื้อยังถูกใจซื้อแบบนี้ว่ากันไม่ได้เลย เพราะมันคือความพอใจ

แต่ไม่อยากเห็นแบบซื้อเพราะถูกหลอก หรือซื้อเพราะเป็นเด็กใหม่ไม่รู้เรื่องหรือไม่รู้ข้อมูลราคาจริงๆ แบบนี้ไม่ชอบเลยเพราะเห็นว่าเป็นการเอาเปรียบกัน พวกเราควรช่วยกันดูให้ข้อมูล และไม่ควรมาว่ากันว่าเข้ามาสอดถ้าเค้าเปิดเผยราคาจริงๆข้อมูลจริง ไม่ได้มาป่วนไม่ควรว่าเค้าสอด ถ้าแฟร์จริงๆ
สุดท้ายก็เสียใจกับเจ้าของกระทู้ และน่าเห็นใจมาก ที่ซื้อของมาโดยถูกหลอกลวงหรือสำคัญผิดตามที่เล่ามา ไม่แน่ครับเค้าอาจจะคืนเงินรับของกลับไปก้ได้ ถ้าไม่ได้ก็ควรมาเปิดเผยข้อมูลให้ชัดเจนขึ้นอีก เพื่อให้คนที่ไม่แฟร์ชอบเอาเปรียบโดยอาศัยความไม่รู้หรือการมองโลกในแง่ดีของคนอื่น ไม่มีที่ยืนในเวปนี้ครับ

ชอบประโยคข้างต้น และ เห็นใจ จขกท ครับ
Yes_isMe
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 12 เมษายน 2012 : 10:52:19 »

จนถึงวันนี้ จขกท. ยังไม่สามารถติดต่อคนขายได้เลยค่ะ ไว้เดี๋ยวคืบหน้ายังไงจะแจ้งให้ทราบกันนะคะ
cho
Full Barista

« ตอบ #22 เมื่อ: 13 เมษายน 2012 : 15:59:34 »

เพราะคนประเภทนี้อยู่ในสังคมเยอะอะคัฟ
พวกทีมันโกงมันก็ทำได้ทุกวิถีทาง
ไม่มีรูปเป็นของตัวเองก็ไปเสิจหารูปจากเวปได้
ทางที่ดีที่สุดคือ นัดเจอคัฟ แล้วเช็คสินค้าให้ละเอียดเลย
ที่สำคัญ ราคา คัฟ ถ้าลงราคาไว้ถูกอย่าเพิ่งดีใจคัฟ
แชร์อีกหนึ่งความคิดเห็นคัฟ  ยิ้มกว้างๆ

คัฟ=Cup=ถ้วย
ครับ=ครับ,ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
bakery2u
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 14 เมษายน 2012 : 20:24:01 »

น่าเห็นใจครับ ซื้อของมือ 2ผ่านเน็ตก็แบบนี้แหล่ะครับ เคยเหมือนกัน  รูดซิบปาก

เรียนทำเบเกอรี่กันมั๊ยครับทำเค้กอร่อยๆเรียนเบเกอรี่ทำคุกกี้,เค้ก,พาย,ขนมปัง สอนทำเค้กสปองค์เค้ก,ชิฟฟ่อนเค้ก,บัตเตอร์เค้กสถาบันสอนทำเค้กเรียนกับเชฟจากโรงแรม 5 ดาว เรียนทำขนมอบเรียนจบเอาไปเปิดร้านได้ทันทีเรียนทำเค้กอร่อยกับเราสิครับแล้วคุณจะไม่ผิดหวัง
yoamata
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 18 เมษายน 2012 : 09:58:52 »

จนถึงวันนี้ จขกท. ยังไม่สามารถติดต่อคนขายได้เลยค่ะ ไว้เดี๋ยวคืบหน้ายังไงจะแจ้งให้ทราบกันนะคะ

ถ้าติดต่อได้ฝากด่าด้วยคนครับ
 ยิ้ม ยิ้ม
หนึ่ง
Master Barista

^ ^ สูดลมหายใจที่มีค่า

« ตอบ #25 เมื่อ: 18 เมษายน 2012 : 12:50:40 »

ทางที่ดีที่สุดแจ้งความไว้ครับ เขาไม่ได้อยู่ เชียงใหม่อะไรหรอก ผมว่าไอคนที่มาส่งของให้คุณนั้นและคือเขาล่ะ

แล้วก็อีกอย่าง การซื้อขายของ มีใครเขาซื้อขายกันตอนกลางคืนครับ ไม่มีหรอก เพราะการตรวจตราของไม่สามารถทำได้ชัดเจนนัก หรือถ้าจะทำกันจริงๆ ก็ต้องมีที่แสงสว่างมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2012 : 12:55:53 โดย cabala » บันทึกการเข้า

พอดีมีเพื่อนที่แสนดี ที่สุดอีกคนหนึ่ง
พอดีอยากพามาแนะนำ ให้คุณได้คิดถึง
ว่าเพื่อนคนนี้มีชื่อและนิยาม แบบซึ้งซึ้ง
เรียกสั้นสั้นง่ายง่าย คือ ลมหายใจ
doraekunk
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 30 เมษายน 2012 : 14:43:07 »

คัฟ=Cup=ถ้วย
ครับ=ครับ,ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอโทษที แบบว่าชินน่ะ "ครับ" แห่ะๆๆๆ
ไม่ใช่ผู้ชายแท้น่ะก็เลยเพี้ยนนิดนึง ขอโทษ ครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
beerice
Speciality
Pro Barista

:D

« ตอบ #27 เมื่อ: 30 เมษายน 2012 : 14:54:07 »

ทางที่ดีที่สุดแจ้งความไว้ครับ เขาไม่ได้อยู่ เชียงใหม่อะไรหรอก ผมว่าไอคนที่มาส่งของให้คุณนั้นและคือเขาล่ะ

แล้วก็อีกอย่าง การซื้อขายของ มีใครเขาซื้อขายกันตอนกลางคืนครับ ไม่มีหรอก เพราะการตรวจตราของไม่สามารถทำได้ชัดเจนนัก หรือถ้าจะทำกันจริงๆ ก็ต้องมีที่แสงสว่างมากๆ

ผมว่าไม่เสมอไปหรอกนะครับ
ผมขายเครื่องชง ตอนตี 1 อะ 
แต่ที่สำคัญต้องได้เห็นได้ลอง ไม่พอใจหรือไม่แน่ใจ อย่าควักเงิน
อีกอย่างก่อนซื้อของมือสอง ควรจะดูด้วยว่าคนขายเป็นใคร น่าเชื่อถือไหม มีประวัติในนี้หรือป่าว  (แต่ก็ดูยาก =__=)

ก็ถือว่าฟาดเคราะห์ไป ละกันครับ
toookta
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2012 : 22:18:09 »

แจ้งความเถอะค่ะ ไม่รู้โดนแบบนี้ไปกี่คนแล้ว อาจจะช่วยเจ้าทุกข์ได้อีกหลายคนก็ไม่รู้
Yes_isMe
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2012 : 10:41:29 »

แจ้งความเถอะค่ะ ไม่รู้โดนแบบนี้ไปกี่คนแล้ว อาจจะช่วยเจ้าทุกข์ได้อีกหลายคนก็ไม่รู้

เรื่องแจ้งความนี่ไม่ทราบจะแจ้งได้ยังไงค่ะ เพราะไม่มีหลักฐานเกี่ยวกับเขาเลย เบอร์โทรศัพท์ที่เคยติดต่อได้เขาก็ปิดเบอร์ไปแล้วค่ะ email เขาก็คงสมัครทิ้งไว้เฉยๆอย่างนั้นเองเพราะมันติดต่อเขาไปไม่ได้เลย
เอาเป็นว่า จขกท. เสียค่าโง่ในครั้งนี้เป็นค่าประสบการณ์ในการซื้อของมือสองแล้วกันค่ะ ที่มาโพสนี่ก็อยากจะให้เป็นอุทาหรณ์ไว้เตือนคนที่กำลังตัดสินใจจะซื้อของมือสองเท่านั้นแหละค่ะ ไม่เห็นรูป ไม่เห็นของ ไม่ให้ลองสินค้า คนขายไม่จริงใจ ไม่มีข้อมูลส่วนตัวของคนขายก็ไม่ต้องซื้อค่ะ
หน้า: 1 [2] 3 ขึ้นบน พิมพ์