หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  INDY Coffee Shop
| |-+  ร้านกาแฟอินดี้ “กรุงเทพฯ และปริมณฑล”
| | |-+ 

NaNa Coffee สาขาThe Square Bangyai

หน้า: [1] 2 3 ... 10 ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: NaNa Coffee สาขาThe Square Bangyai  (อ่าน 63058 ครั้ง)
กุ้งไร้สาร
Speciality
Pro Barista

« เมื่อ: 13 ธันวาคม 2009 : 15:17:23 »

คราวนี้ขอแนะนำร้านกาแฟน้องใหม่ล่าสุดของเราครับ นานาคอฟฟี่ สาขาที่ห้า

NaNa Coffeee สาขา The Square Bangyai

เวลาทำการ 10:00-22:00 น.ทุกวัน ไม่มีวันหยุดตลอดปีครับ(เพราะอยู่ในห้างนั่นเอง)

โลโก้ร้านครับ
กุ้งไร้สาร
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2009 : 15:26:56 »

สาขานี้เริ่มจากแนวความคิดที่จะทำร้านกาแฟในทำเลที่สามารถขายได้เฉลี่ยวันละ สองร้อย แก้วครับ

ซึ่งผมก็คิดว่า ต้องหาทำเล ที่มีคนเยอะๆ หนึ่งในทำเลที่มีคนเยอะๆ ก็คือ ห้างสรรพสินค้า นั่นเอง
แต่จากการที่ได้ทำสาขาที่สาม สาขาบางใหญ่ ทำให้เรียนรู้ว่า ผมไม่สามารถขายกาแฟ อย่างเดียวแล้ว
อยู่รอดได้ จึงขายอาหารตามสั่งภายในร้านกาแฟด้วย

ซึ่งร้านแนวนี้ อาจจะมีเยอะ แต่ผมเห็นคู่แข่งแค่ สองรายเท่านั้นเอง ในตลาด(ลองนึกดูนะครับ มีแค่สองร้านเอง)
กุ้งไร้สาร
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2009 : 15:37:11 »

ร้านยังไม่เสร็จสมบูรณ์เสียที เพราะหมายกำหนดการเปิดห้างนั้นกระชั้นเหลือเกิน ทำให้มีเวลาในการตกแต่ง
ร้านแค่เจ็ดวันก่อนเปิดร้าน แต่อย่างไรก็ตาม ผมก็เลือกที่จะให้ผู้รับเหมาทำเคาร์เตอร์กาแฟให้พอใช้การได้
เสียก่อน ในวันพรี โอเพ่นนิ่ง(ยี่สิบเจ็ด เดือนที่แล้ว ครับ พอดีวันนั้นมีเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งแวะมาเยี่ยม
แต่ผมเสียมรรยาทไม่ได้ต้อนรับเลย เพราะกำลังเซทเครื่องชงกาแฟอยู่ แล้วน้ำที่ต่อไว้ ก็ไม่ไหลเสียด้วย)

กว่า จะใช้เครื่องชงกาแฟได้ ก็เลยเวลาเปิดห้างไปแล้ว ชั่วโมงครึ่ง
เราเริ่มด้วยโปรโมชั่นสุดคลาสสิกในการเปิดร้านทุกสาขา นั่นก็คือ..........
ซึ่งหนึ่ง แถม หนึ่ง เป็นเวลาสี่วัน(วันที่สาม จะเป็นวันเปิดจริง แต่ก็ยังไม่ใช่แกรนด์โอเพ่นนิ่ง)
เพราะห้างนี้ ยังขายพื้นที่ ได้ไม่เท่าไหร่เลยครับ วันธรรมดาจะเงียบมาก

วันแรก ทำเครื่องดื่มไป 390 แก้ว
เรียกว่า เริ่มได้ไม่เลวเลยทีเดียว

(ภาพ) น้องกุ้ง เจ้าแม่จอมเปิดสาขา ครับ
ไม่ว่า เปิดสาขาที่ไหน เธอต้องไปเปิดครับ
กุ้งไร้สาร
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2009 : 15:39:41 »

วันแรกผ่านไป

วันที่สอง เริ่มเข้าที่เข้าทาง
ทำเครื่องดื่มได้ 550 แก้ว

(ภาพ) ชุดพนักงานที่ร้านครับ
กุ้งไร้สาร
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2009 : 15:53:10 »

วันที่สาม เป็นวันเปิดมีวงไมโคร มาเติมสีสันให้กับงานครับ

เครื่องดื่มออกไป 800 แก้ว
เรียกว่า คลานไปตามๆ กันเลยครับ

เครื่องดื่มออกเยอะขนาดนี้ ก็ไม่ได้เป็นสิ่งที่น่าดีใจเสียเท่าใดเลยครับ
เพราะเราทำไม่ทัน และก็ทำชอตพลาดเยอะมาก
แต่เนื่องจากเวลาที่มีอยู่จำกัด กับจำนวนลูกค้าที่ยืนรอจำนวนมากมาย(จริงๆ)
(เหมือนเราแจกฟรีเลยครับ)

เสียงสะท้อนที่กลับมา ทำให้เราต้องกลับมาทบทวนตัวเองว่า สาขาต่อไปไม่ควรจะพลาดเช่นนี้อีก
ลูกค้า บ้างคนไม่ดื่มกาแฟเข้ม เราก็แทบไม่มีเวลาสอบถามลูกค้าเลย
ขนาดวันนั้น มีพนักงานที่เราเตรียมไว้ ถึงเจ็ดคน ก็ยังไม่สามารถรองรับได้พอ
อีกอย่างที่พลาดคือ บริเวณเคาร์เตอร์ที่แคบเกินไปครับ

(ภาพ) ด้านข้าง บริเวณปากทางเข้าร้านครับ
กุ้งไร้สาร
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2009 : 16:05:36 »

วันที่สี่ วันสุดท้าย จบด้วยสกอร์ 550 แก้ว

หลังจากนั้น ก็เงียบดีจริงๆ อิอิ
ตอนนี้ผมเปิดครัวแล้ว ก็เริ่มขายอาหารตามสั่งได้เลยด้วย
ปีแรกๆ ผมก็ไม่ได้คาดหวังอะไรมาก เพราะห้างก็ใหม่ แล้วก็ไม่มีอะไรดึงดูดให้ลูกค้ามาทุกวันด้วย
ซูเปอร์มาเก็ต ก็ยังไม่มี (งงไหมล่ะ?)

เครื่องดื่ม ตอนนี้ ก็เฉลี่ย 100 แก้ว ต่อวันครับ
ยอดต่อวัน ก็เป็นอะไร ที่พอไปได้ครับ เน้นขายคนในห้างมากกว่า คนเดินห้างครับ

(ภาพ) น้องเกตุ มาช่วยจากสาขาสอง เมืองทองธานี ครับ
กุ้งไร้สาร
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2009 : 16:10:10 »

เครื่องชง ก็แบกดัลล่าร์ คอเต้ มาจากสาขาสาม บางใหญ่ ครับ
แล้วลง ดัลล่าร์ คอเต้ สองหัวชงแทน สามหัวชง ที่นำมาจากบางใหญ่ครับ

สองสาขา คือ สาขาสาม บางใหญ่ กับ สาขาห้า เดอะสแควร์บางใหญ่ ห่างกันแค่ สามร้อยเมตรเองครับ

เครื่องบด ก็แอมฟิม ไคมาโน(แบบตั้งเวลาได้)กับ เอ็มห้า สองตัว ครับ

(ภาพ) ครัวครับ ครัว
คำสร้อยแม่ค้าหน้าหวาน
Full Barista

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2009 : 21:31:42 »

หวัดดีค่ะน้องเกตุ
Skipper
Master Barista

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2009 : 09:10:31 »

โลโก้ร้านสวยดีครับ มีหลายสาขาเลยเชียว  ขอให้ขายดีๆ

จะพยายามไปเยี่ยมให้ได้ทุึกสาขานะครับ  เจ๋ง

กุ้งไร้สาร
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2009 : 11:40:56 »

สวัสดีครับ คุณคำสร้อยแม่ค้าหน้าหวาน
เดี๋ยวน้องเกตุคงได้มาทักทายนะครับ

สวัสดีครับ น้องสคิปเปอร์
ทำร้านกาแฟแล้วสนุกดีครับ เลยอยากพัฒนาให้มันเติบโตได้อย่างยั่งยืน
ผมคิดไปไกลมากๆ
ตอนนี้ ก็ได้แต่ฝันกลางวันไปก่อน
ตั้งหน้าตั้งตาเก็บรายละเอียดไปเรื่อยๆครับ

รอต้อนรับน้องสคิปเปอร์กับเพื่อนๆร้อยตะวันนะครับ

(ภาพ) น้องเก๋ จากสาขาอยุธยามาช่วยงานครับ
Vespa744

ALL ABOUT COFFEE

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2009 : 12:47:08 »

เข้ามาชมครับ
ถ้าผ่านจะแวะไปชิมนะครับ
หมีใหญ่(พุงโล)
Speciality
Master Barista

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2009 : 13:23:56 »

เห็นแล้ว รู้สึกชื่นชม และชื่นใจ ในความก้าวหน้าของคุณกุ้ง ไร้สาร ครับ
อยากเห็นคนทำกาแฟ Indy ในร้อยตะวัน ประสบความก้าวหน้าอย่างคุณกุ้งทุกคนเลย
และแน่นอนว่า ใครที่อยากประสบความก้าวหน้าอย่างคุณกุ้ง ก็ต้องหมั่นเรียนรู้ และฝึกฝน
กล้าลงทุนในสิ่งที่ต้องทำและจำเป็น
อย่าได้ทำแบบฉาบฉวย หรือเป็นเพียงเพราะแฟชั่น เพราะนั้นจะไม่สามารถมีวันนี้ ได้อย่างคุณกุ้งเลย

ขอให้กำลังใจคนที่มีความพยายามนะครับ

ปล.ฝากความคิดถึงน้องเกตุและน้องเก๋ อราบิก้าไทยรุ่นเหลือรับประทานด้วยนะครับ

กำไรของคนทำกาแฟ คือ รอยยิ้มของลูกค้า
เงินค่ากาแฟ คือ สิ่งที่ทำให้คนทำกาแฟอยู่รอด เพื่อทำให้ธุรกิจงอกงาม
และทำให้ลูกค้า ยิ้มได้กว้างขึ้น
คำสร้อยแม่ค้าหน้าหวาน

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2009 : 13:51:27 »

จะทักว่าน้องเก๋ไม่มาช่วยด้วยเหรอ 
หวัดดีอีกรอบทั้งน้องเกตุและน้องเก๋
-----------------------------------------

คุณกุ้งเก่งมั๊กๆคร่า 
ร้านใหม่สวยดูไฮไซด้วย

ขอให้ขายดีด้วยเทน้ำเทท่านะคะ
กุ้งไร้สาร
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2009 : 16:04:03 »

สวัสดีครับ คุณvespa744

แวะมาเมื่อไหร่ แวะทักทายด้วยนะครับ(กระซิบบอกด้วยว่า มาจากร้อยตะวัน)

สวัสดีครับ คุณหมีใหญ่

คุณหมีก็ชมผมมากเกินไปแล้วครับ หากได้มีโอกาสลงมากรุงเทพ ก็เชิญแวะมาเยี่ยมกันบ้างนะครับ
ขอบคุณสำหรับกำลังใจ ที่มีให้เสมอมานะครับ

สวัสดีอีกรอบครับ คุณคำสร้อยแม่ค้าหน้าหวาน

น้องเก๋ มาช่วยที่สาขาสองวันต่อสัปดาห์ครับ วันจันทร์และวันพุธ ครับ(เดินทางไกลมาจากอยุธยาเลยทีเดียว)

(ภาพ) รูปโลโก้ โดยสมบูรณ์ครับ ภาพแรกสีเพี้ยนครับ และยังไม่ได้ใส่สโลแกนลงไปครับ
noonkheerayar
Coffee Mania +
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2009 : 22:24:55 »

โอโฮ ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ ยอดขายของคุณกุ้งไร้สารสุดยอดจริงๆค่ะ ตอนนี้นุ่นยังไม่ได้เปิดร้านเพราะยังหาทำเลที่ดียังไม่ได้เลยถ้าได้เปิดร้านแล้วอยากได้ยอดขายเหมือนคุณกุ้งไร้สารจังเลยค่ะ ช่วงนี้นุ่นเลยได้แต่ทำเบเกอรี่ไปพลางๆก่อนน่ะค่ะ  เจ๋ง
หน้า: [1] 2 3 ... 10 ขึ้นบน พิมพ์