หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  จิบกาแฟคุยกัน
| | |-+ 

แนะนำเครื่องชงหน่อยครับ

หน้า: 1 2 [3] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: แนะนำเครื่องชงหน่อยครับ  (อ่าน 26422 ครั้ง)
Ying@Phuket
Coffee Mania +
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 22 มกราคม 2012 : 08:04:23 »

เคยโดน Sale เมล็ดกาแฟเจ้าหนึ่งเชียร์มาก  แต่เห็นตัวจริงแล้วไม่ถูกจริตอย่างแรง ดูงานประกอบก็องแก๊ง โลหะะดูบางๆ รอยต่อของโลหะแต่ละชิ้นมันไม่เนี๊ยบ  เอาเป็นว่าเห็นหน้าแล้วไม่ถูกชะตาอย่างแรง  ยิ่งตอนหลังมาดูข้อมูลตามเว็ป ยี่ห้อนี้ก็หายไปจากสาระบบเลยค่ะ  จากเดิมที่ไม่มีอยุ่ในหัวแล้ว  แต่บังเอิญได้รู้จักตอนเดินผ่านงานงานหนึ่งที่มีคนที่ขายตัวนี้มาตั้งบูธ  ราคาก็ครึ่งแสนนิดหน่อย

เห็นด้วยกับคุณ HipPo_Man ที่บอกว่าเหมือนเอาเครื่องชงสองตัวมาวางคู่กัน

เพราะอีกที่หนึ่งก็บอกว่าให้เอาเงินไปซื้อยี่ห้อ........ มาตั้งคู่กันยังจะเวิร์กกว่า ราคาแทบจะไม่ต่างกัน  หรือไม่ก็ซื้อหัวเดียวทีราคาใกล้ๆ กันหรือแพงกว่าเล็กน้อย ยังจะดีกว่า
Import_man
Jr. Barista
**

« ตอบ #31 เมื่อ: 22 มกราคม 2012 : 15:27:08 »

ไปซื้อยี่ห้ออื่นดีกว่าไหมครับ จะได้ไม่เซ็งทีหลัง ขยิบตา ขยิบตา

ยกตัวอย่างแนะนำหน่อยได้ไหมครับ เดี๋ยวจะได้ลองไปเดินดูของจริงเลย ^^

ผมอยากแนะนำเครื่องที่เป็นแบบ Heat exchange มากกว่านะครับเนื่องจากความทนทานนั้นมากกว่ากันพอสมควร ในอดีตนั้นเครื่องacaco มีปัญหากับHeater เสียหายอยู่หลายครั้งเลยไม่ถูกสโลกกับผมโดยส่วนตัว  แต่หลายๆท่านที่ใช้อยู่อาจไม่มีปัญหาอะไร

ลองดูเครื่องที่จะลงตามนี้ดูนะครับ ไม่ได้เชียร์บริษัทเหล่านี้นะครับ ราคาตามประสิทธิภาพแต่เป็น1 Group หมดนะครับ

1-Nuova simonelli Oscar  32,000.00 บาท
2-Nuova Simonelli รุ่น Musica 57,000.00 บาท( เป็นปั๊ม Ulka แบบสั่น แต่ตั้งระดับน้ำได้ )
3-ASTORIA COMPACT CKX(R) 53,000.00 บาท (ตั้งระดับน้ำไม่ได้ แต่ได้ปั๊ม โรตารี่ต่อน้ำตรงได้)
4-Crem G10 Mini 79,000.00 บาท ( ตัวนี้ใช้ดีมากครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มกราคม 2012 : 15:29:15 โดย Import_man » บันทึกการเข้า
dia1448
Master Barista

« ตอบ #32 เมื่อ: 22 มกราคม 2012 : 17:09:46 »

ระหว่าง Brasilia Maior 2 หัว..ครับ!! กับ Saeco SE 200  (เพื่อนบอกหามือ 2 ให้ได้) ตัวไหนน่าสนกว่า??

พอไปหาดูข้อมูลมาในใจตอนนี้เอนเอียงไปทาง Brasilia น่ะครับเพราะเรื่องรูปทรงและราาถูกกว่า และแถวบ้านมีศูนย์ซ่อมครับ!! รบกวนด้วยนะครับไม่รู้ว่าที่ตัวเองคิดอยู่นี่ถูกหรือเปล่าว่า Brasilia น่าสนกว่า -_-'
apawill
Coffee Mania +
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 30 มกราคม 2014 : 08:56:42 »

ผมสมาชิคใหม่ ครับ
ผมใช้  ASCASO  STEEL TRIO  2 ปีแล้ว ผมว่าก็ใช้ได้นะครับ 3-4แก้วต่อเนื้อง
อยู่ที่คนชง จะใส่ใจในการชงเปล่า ครับ กาแฟในปั้มดังใช้เครื่อง Faeme รถถังตัวใหญ่
รสชาติข้างฟุตบาทจิงๆ เจอบ่อยๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มกราคม 2014 : 09:02:43 โดย apawill » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] ขึ้นบน พิมพ์