หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  จิบกาแฟคุยกัน
| | |-+  กระทู้เก่าปี 2011
| | | |-+ 

น้ำเชื่อมกลิ่นหอมทำไง

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: น้ำเชื่อมกลิ่นหอมทำไง  (อ่าน 2636 ครั้ง)
nid4wan
Jr. Barista
**

« เมื่อ: 23 กันยายน 2011 : 11:16:09 »

เคยกินน้ำผลไม้คั้นแยกกากแล้วเค้าใส่น้ำเชื่อมอะไรไม่รู้มีกลิ่นหอมอ่ะ
อยากรู้เค้าใช้อะไรคะ
coffeemenu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 23 กันยายน 2011 : 13:37:41 »

เข้าใจว่าเป็น น้ำเชื่อมฟรุตโตส ใบไม้ตรา C

เดานะ

เคยเอาไปใส่กับกาแฟแล้ว กลิ่นสับสนชอบกล
nid4wan
Jr. Barista
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 กันยายน 2011 : 13:51:40 »

ถ้าเป็นน้ำเชื่อมมิตรผลจะมีกลิ่นหอมมะคะ
tik
Jr. Barista
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 กันยายน 2011 : 15:00:57 »

ผมเห็นบางเจ้าก็ใส่ใบเตยครับบางเจ้าก็ใช้น้ำตาลทรายแดงลองทดลองดูครับ
l e n g
กาแฟ พาไปพบมิตรภาพ
Speciality
Pro Barista

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 กันยายน 2011 : 21:32:49 »

ร้านน้ำผลไม้ปั่น
ที่ฉันรู้จักเค้าใช้ฟรุคโทสซีบนใบไม้ 42 % นะ
                       ลองดูซิ  ขยิบตา

คุณภาพ คือ ข้อแตกต่าง
Jr. Barista
**

เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-ดับไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 กันยายน 2011 : 19:18:32 »

ขอโทษนะครับ ผม บ้านนอก เคี่ยวเองเลย น้ำ 1 ถ้วยน้ำตาลทราย 2 ถ้วยตวง ใส่กลิ่นสังเคราะห์ขวดละ 18 บาทตามห้าง เย็นแล้วแล้วใส่ขวดบีบ(แบบขวดบีบนมข้นหวานหรือซอสมะเขือเทศ) หัวนำหอม1-2ฝา ต่อหนึ่งขวดบีบ มีทั้งกลิ่นวนิลา แอลมอนด์ บัตเตอร์สก็อต มะลิ นมแมว ขาดก็แต่ฮาเซลนัทที่เข้ากับกาแฟมากที่สุด ต้องไปใช้ของลินซ์แทนขวดละ88บาทตามห้าง ใช้ 5-10 ซีซี

กลิ่นวนิลาใช้กับนมสดเข้ากันได้ดี
แอลมอนด์ใช้กับโกโก้
กาแฟต้องฮาเซลนัท

อื่นๆไม่มีมีเวลาค้นหาครับ ไม่งั้นคงรู้มากกว่านี้

ปล.ของลินซ์ เนี่ยถูกสุดแล้ว แต่ไม่สวยเหมือนขวดกดไซรัป ที่มีหลายกลิ่น
kunyang
Master Barista

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 กันยายน 2011 : 14:34:12 »

กลิ่นหอมมันจะมาจากน้ำเชื่อมผลไม้ค่ะ
ที่เห็นเป็นขวดสีๆตั้งที่หน้าร้านขายน้ำปั่นสมูทตี้อะไรพวกนี้
มี ติ่งฟง ควีน เชฟไอซ์ ซันอัพ ความอร่อยตามราคานะคะ
ลองดู ยิ้ม
ป.ล. ใส่น้ำเชื่อมปกติแล้วใส่พวกนี้เพิ่มเข้าไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กันยายน 2011 : 16:34:39 โดย kunyang » บันทึกการเข้า
nid4wan
Jr. Barista
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 กันยายน 2011 : 14:22:42 »

โหความรู้เพียบขอบคุณทุกคนเรยคร้าาาาา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์