หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  News Update & Reviews
| | |-+ 

Nuova Simonelli Musica Reviews

หน้า: 1 [2] 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: Nuova Simonelli Musica Reviews  (อ่าน 53535 ครั้ง)
Roytawan
ความฝันของเธอ
Cѳғғee Gangster
Pro Barista

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 กันยายน 2011 : 19:08:12 »

เมนสวิทช์ของ Musica จะอยู่ใต้เครื่องด้านหลัง ถ้าเป็นรุ่นที่มีไฟที่ขอบข้างเครื่อง จะมีสวิทช์ไฟอีก 1 ตัว สำหรับปิด/เปิดไฟ ส่วนตัวที่ผมเอามารีวิวไม่มีไฟครับ ช่องสวิทช์เลยถูกปิดเอาไว้  (เอาไว้โมใส่เองได้)

Musica จะใช้ Pump แบบ VIBRATION PUMP เช่นเดียวกันกับ OSCAR และเครื่องโฮมยูสทั่วๆ
ซึ่งถ้าได้อ่านเรื่อง Pump ที่ผมเขียน ก็จะพอเข้าใจครับ ว่าคุณภาพของกาแฟที่ออกมานั้น ไม่ได้ต่างอะไรจาก Rotary pump จะต่างกันก็ในเรื่องของความทนทาน ความต่อเนื่อง และอายุการใช้งานเท่านั้น เพียงแต่บางคนอาจจะรำคาญเพราะ VIBRATION PUMP มันเสียงดัง...

แต่... Musica โมดิไฟใส่ Rotary Pump ได้ง่ายมากครับ แต่ความสะดวกในแบบโฮมยูส ผมมองว่าใช้แบบเติมน้ำจะสะดวกกว่า....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2012 : 14:29:22 โดย Roytawan » บันทึกการเข้า

“จิบกาแฟอุ่นๆ ไอความรักยังกรุ่น เธอยังอยู่กับฉันในความฝันอันละมุน ผู้คนวนเวียน ยังเดินผ่านไปมา แต่ไม่มีเธอ ไม่เคยเห็นเธอเลยสักครา”
Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 กันยายน 2011 : 19:42:14 »

ในส่วนของ hydraulic scheme แทบทั้งหมดจะอยู่ด้านซ้ายมือ ส่วนด้านขวามือจะเป็น electrical scheme ครับ เรียกง่ายๆ ว่าให้น้ำกับไฟ มันแยกกันอยู่คนละฝั่ง จะได้ไม่ทะเลาะกัน ฮา.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แอบมาซ่อนอยู่ด้านหลังนี่เอง...
สำหรับตัวนี้... นี่แหละที่เป็นตัวสำคัญของ Musica ที่ทำให้ช๊อทนิ่งมาก....

ตัวนี้คือ SS CYLINDER EXPANSION
SS นั้นย่อมาจาก Stainless Steel ครับ

เจ้าตัว CYLINDER EXPANSION นี้ ถ้าจะอธิบายแบบวิชาการก็ต้องไปศึกษาเกี่ยวกับเรื่อง Thermodynamics (http://en.wikipedia.org/wiki/Thermodynamics) กันเอาเองนะครับ

แต่ถ้าอธิบายแบบวิชากรู เอ้ย แบบร้อยตะวัน ก็ง่ายๆ สั้นๆ ก็คือเจ้าตัว CYLINDER EXPANSION มันก็คือวาล์วชนิดหนึ่งที่ทำหน้าที่รักษาแรงดันให้คงที่

ยกตัวอย่างเช่น แรงดันเข้ามา 120% มันก็ลดให้เหลือ 100% บางจังหวะแรงดันเข้ามา 115% มันก็ลดให้เหลือ 100% เป็นต้น ดังนั้นแรงดันที่ออกไปจึงสม่ำเสมอ ส่งผลให้ช๊อทกาแฟออกมานิ่งมากครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2012 : 14:29:51 โดย Roytawan » บันทึกการเข้า

“จิบกาแฟอุ่นๆ ไอความรักยังกรุ่น เธอยังอยู่กับฉันในความฝันอันละมุน ผู้คนวนเวียน ยังเดินผ่านไปมา แต่ไม่มีเธอ ไม่เคยเห็นเธอเลยสักครา”
Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 กันยายน 2011 : 19:53:44 »

เรามาดูฝั่งด้านขวาของ Musica กันบ้าง
ทางฝังขวาโดยรวมก็จะเป็นส่วนของ electrical scheme ทั้งหมด ในรูปก็จะเป็นกล่องควบคุม

ถัดลงมาก็จะเป็นส่วนของฮีทเตอร์ จะเป็นขั้วสีขาว-ดำ นั่นแหละครับ
ส่วนสายเส้นกลางสีเงินนั่นเป็น THERMO PROTECTOR
ในเครื่องทำกาแฟ OSCAR รุ่นใหม่ๆ ก็ใช้ THERMO PROTECTOR เหมือนกันแล้วครับ
แต่ถ้าเป็น OSCAR รุ่นเก่า จะใช้ THERMOSTAT ตัวกลมๆ มีปุ่มรีเซ็ท เป็นตัว PROTECTOR
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2012 : 14:30:18 โดย Roytawan » บันทึกการเข้า

Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #18 เมื่อ: 11 กันยายน 2011 : 20:01:02 »

ถัดลงมาจากฮีทเตอร์ก็เป็น Commercial Sirai Pressurestat หรือที่ผมชอบเขียนย่อๆ ว่า P-stat นั่นแหละครับ ตัวนี้มาเป็นแบบคอมมเอร์เชียลเลย.... เดี๋ยวนี้เครื่อง OSCAR รุ่นปรับปรุงใหม่ก็ใช้ป็น Commercial Sirai Pressurestat แล้วครับ

ด้านหน้าก็ไม่มีอะไรมาก ตามรูปเลยครับ ตัวดำด้านขวาก็เป็นโซลินอยด์วาล์ว สำหรับคายแรงดัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2012 : 14:30:44 โดย Roytawan » บันทึกการเข้า

Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #19 เมื่อ: 11 กันยายน 2011 : 20:14:18 »

ด้านบนครับ อุปกรณ์ต่างๆ เรียบง่ายไม่ซับซ้อน

ซูมมาให้ดูใกล้ๆ กับอุปกรณ์สำคัญอีกชิ้นหนึ่งครับ
ตัวที่อยู่ในถ้วยทองแดงนั่นแหละครับ ตัวนี้เรียกว่า ANTI VACUUM VALVE หรือบางที่จะเรียกว่า Vacuum Breaker Valve ก็คือตัวเดียวกันนั่นแหละครับ

อุปกรณ์ตัวนี้จะช่วยทำให้เราสามารถเปิดเครื่องทำกาแฟ โดยเริ่มต้นที่อุณหภูมิห้องได้เลย โดยไม่ต้องเปิดวาล์วไอน้ำเพื่อเกลี่ยความดันครับ  ปรกติแล้วอุปกรณ์ตัวนี้จะพบเห็นในเครื่องทำกาแฟระดับคอมเมอร์เชียลบางรุ่น บางยี่ห้อเท่านั้นครับ

** หมายเหตุ  ปรกติเวลาเราเปิดเครื่องทำกาแฟ เราจำเป็นที่จะต้องไล่น้ำ ไล่ไอน้ำออกด้วย เพื่อป้องกันการเกิด Vacuum และทำให้เครื่องทำกาแฟทำงานสมบูรณ์เต็มที่ แต่ถ้าเครื่องทำกาแฟเรามีตัว Vacuum Breaker Valve เราก็เปิดเครื่องแล้วรออย่างเดียวเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2012 : 14:31:10 โดย Roytawan » บันทึกการเข้า

Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #20 เมื่อ: 11 กันยายน 2011 : 20:16:49 »

การตั้งค่าโปรแกรมต่างๆ ทำได้ง่ายดีครับ

เครื่องทำกาแฟแบบโฮมยูส ส่วนใหญ่จะมีคู่มือมาให้ครับ อ่านคู่มือก่อนใช้เครื่องนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2012 : 14:31:33 โดย Roytawan » บันทึกการเข้า

Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #21 เมื่อ: 11 กันยายน 2011 : 20:17:46 »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2012 : 14:32:00 โดย Roytawan » บันทึกการเข้า

Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #22 เมื่อ: 11 กันยายน 2011 : 20:41:30 »

เรื่องการทำช๊อทก็คงไม่ต้องอธิบายมากนะครับ
โดยความเห็นส่วนตัวสำหรับ Musica ทำช๊อทออกมาให้รสชาติดีกว่า Appia พอสมควรครับ

โดยรวมแล้วเป็นเครื่องทำกาแฟอีกเครื่องหนึ่ง ที่ผมประทับใจมากในเรื่องรสชาติของการแฟที่ออกมา การทำช๊อทได้นิ่งมากเมื่อเทียบกับเครื่องระดับโฮมยูสทั่วๆ ไป

รวมทั้งถ้าเอาไปเทียบกับเครื่องทำกาแฟระดับคอมเมอร์เชียลหลายๆ รุ่น รับรองว่าเรื่องความสมู๊ทของช๊อท เรื่องมิติของรสชาติ รับรองว่า Musica มีกินขาดแน่นอนครับ

แต่ถ้าเอาไปเทียบในเรื่องความทน การชงต่อเนื่อง กับเครื่องคอมเมอร์เชียล ก็คงจะเป็นรองแน่นอน เพราะ Musica ถูกออกแบบมาให้เหมาะสมกับการใช้งานในระดับโฮมยูสครับ

ถ้าถามว่า.... เอามาชงขายได้หรือเปล่า ก็ตอบว่าได้ครับ อาจจะเป็นมุมกาแฟเล็กๆ ที่ยอดขายไม่ได้มากมายนัก ก็ถือว่าใช้ได้ครับ

แต่ถ้าเป็นโฮมยูส ที่อยากได้คุณภาพของกาแฟ และความทันสมัยของเครื่องชง บวกความสะดวกสบาย ไม่ซีเรียสว่าจะเป็นปั๊มสั่น Musica ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ

ก็จบการรีวิวในสไตล์ของร้อยตะวันไว้เพียงเท่านี้ครับ
อยากให้อ่านรีวิวแล้วได้เกร็ดความรู้เล็กๆ น้อยกันไปด้วย อย่าพึ่งเบื่อกันก่อนนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอขอบคุณ:
บริษัท รีเทลลิงค์ จำกัด ที่ให้โอกาสได้นำเครื่องมาทดสอบและทำรีวิว เป็นรายแรกในเมืองไทย
บริษัท บลูคอฟ จำกัด ที่ช่วยติดต่อประสานงานให้

สำหรับเครื่องทำกาแฟ Musica ตอนนี้ยังไม่มีขายนะครับ คาดว่าจะมีของราวๆ เดือนพฤศจิกาครับ
ส่วนเพื่อนๆ ที่สนใจลองสอบถามไปทางคุณอ๋า บลูคอฟ ดูนะครับ
ผมขอแบบพิเศษๆ ไปกับคุณอ๋า 10 ตัว สำหรับสมาชิกเว็บร้อยตะวันแล้วครับ (หักคอเลย หุหุ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2012 : 14:32:24 โดย Roytawan » บันทึกการเข้า

3CHA
Master Barista

มีความสุขกับการได้ชิมกาแฟ ขอขอบคุณบาริสต้าทุกท่าน

« ตอบ #23 เมื่อ: 11 กันยายน 2011 : 22:47:55 »

ขอขอบคุณ Яoytawan ที่ทำรีวิว สวยๆ ดีๆ สำหรับเครื่องที่น่าสนใจตัวนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กันยายน 2011 : 19:46:49 โดย 3CHA » บันทึกการเข้า
wasanee
Jr. Barista
**

« ตอบ #24 เมื่อ: 11 กันยายน 2011 : 23:33:10 »

ขอบคุณพี่เก๋สำหรับรีวิวด้วยค่ะ  ยิ้ม

^_^ ชอบอัสนี-วสันต์ ฝันอยากมีร้านกาแฟ ^_^
arabusta
Master Barista

« ตอบ #25 เมื่อ: 11 กันยายน 2011 : 23:34:15 »

ในส่วนของ hydraulic scheme แทบทั้งหมดจะอยู่ด้านซ้ายมือ ส่วนด้านขวามือจะเป็น electrical scheme ครับ เรียกง่ายๆ ว่าให้น้ำกับไฟ มันแยกกันอยู่คนละฝั่ง จะได้ไม่ทะเลาะกัน ฮา.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แอบมาซ่อนอยู่ด้านหลังนี่เอง...
สำหรับตัวนี้... นี่แหละที่เป็นตัวสำคัญของ Musica ที่ทำให้ช๊อทนิ่งมาก....

ตัวนี้คือ SS CYLINDER EXPANSION
SS นั้นย่อมาจาก Stainless Steel ครับ

เจ้าตัว CYLINDER EXPANSION นี้ ถ้าจะอธิบายแบบวิชาการก็ต้องไปศึกษาเกี่ยวกับเรื่อง Thermodynamics (http://en.wikipedia.org/wiki/Thermodynamics) กันเอาเองนะครับ

แต่ถ้าอธิบายแบบวิชากรู เอ้ย แบบร้อยตะวัน ก็ง่ายๆ สั้นๆ ก็คือเจ้าตัว CYLINDER EXPANSION มันก็คือวาล์วชนิดหนึ่งที่ทำหน้าที่รักษาแรงดันให้คงที่

ยกตัวอย่างเช่น แรงดันเข้ามา 120% มันก็ลดให้เหลือ 100% บางจังหวะแรงดันเข้ามา 115% มันก็ลดให้เหลือ 100% เป็นต้น ดังนั้นแรงดันที่ออกไปจึงสม่ำเสมอ ส่งผลให้ช๊อทกาแฟออกมานิ่งมากครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถามพี่เก๋ครับ ตัวcylinder expansion รักษาแรงดันของอะไร(ใช่แรงดันน้ำที่ออกมาจากปั๊มก่อนเข้าไปแลกเปลี่ยนความร้อนหรือเปล่าครับ) จากส่วนไหนไปส่วนไหนครับ และจะรักษาแบบลดแรงดันลงอย่างเดียวเลยหรือ เพิ่มแรงดันด้วยก็ได้ในกรณีที่แรงดันเข้ามาน้อยกว่า 100%
Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #26 เมื่อ: 12 กันยายน 2011 : 00:08:27 »

เอา Hydraulic scheme ไปดูประกอบนะครับ
ตัว Expansion Valve  อยู่ในต่ำแหน่งหมายเลข 16 ครับ จะทำหน้าที่เป็นวาล์วลดแรงดันในระบบไฮดรอลิคตามภาพครับ

coda™
Jr. Barista
**

« ตอบ #27 เมื่อ: 12 กันยายน 2011 : 15:38:48 »

...ขอบคุณสำหรับรีวิวประกอบภาพสวยๆ ครับ เชื่อว่าไม่มีเว็บไหนๆ ในโลกทำรีวิวเครื่องทำกาแฟได้ขนาดนี้

...ผมยังไม่อยากอ่านนะครับ กลัวห้ามใจไม่ไหว  :'(
sropas
Coffee Mania +
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 12 กันยายน 2011 : 18:11:29 »

ขอบพระคุณมากครับ +++
The Ghetto
Coffee Mania +
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 13 กันยายน 2011 : 09:42:40 »

ขอบคุณมากเลยครับ ข้อมูลดีอ่านเข้าใจง่าย ภาพชัดสวยจริงๆ ขอบคุณอีกครั้งครับ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 [2] 3 ขึ้นบน พิมพ์