หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  หนึ่งถ้วยกาแฟนี้สำหรับเธอ
| | |-+ 

Love Heart Class 1 ; สำหรับเพื่อนๆที่เริ่มฝึก Latte Art ครับ.

หน้า: 1 [2] 3 4 ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: Love Heart Class 1 ; สำหรับเพื่อนๆที่เริ่มฝึก Latte Art ครับ.  (อ่าน 38309 ครั้ง)
barista.nui
Coffee Mania +
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011 : 17:11:11 »

คุณ MIKE23 ครับฟิชเชอร์หรื่อรูปทรง(ที่ร้านใช้"ปากกว้าง")มีผลต่อการเทหรื่อเปล่าครับ ผมไม่ได้โทษว่าอุปกรณ์ไม่ดี เพราะที่รู้ ฟิชเชอร์มีหลายแบบ ผมจะได้หาแบบที่ใช้เทลายตรงๆมาใช้บ้าง
Mike23
Speciality
Full Barista

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011 : 17:44:06 »

หนุ่ยครับ ผมเห็น Pitcher ที่ใช้ก็ได้มาตรฐานดีแล้วครับ แต่ตอนหนุ่ยส่าย หนุ่ยส่าย
แบบกระแทกอ่ะครับ ลายที่ได้เลยหนาๆไม่เป็นพริ้ว ลองส่ายอยู่กับที่ให้เกิด wave
แล้วค่อยยกจบอ่ะครับ
( ลองเอาน้ำใส่ pitcher แล้วฝึกเทในอ่างล้างมือก็ได้ โดยเริ่มฝึกให้เทน้ำเป็นสายลง
ไปเป็นเส้นให้ไม่ขาดจนน้ำหมด pitcher น้ำหนักของน้ำจะเหมือนนมใน pitcher วิธี
จะทำให้ข้อมมือเรานิ่งและและสามารถควบคุมน้ำหนัก pitcher ได้ดีครับ เวลาเราเทจริงๆ
นมจะไม่ขาดสายทำให้เราสามารถทำ art ได้ต่อเนื่องและควบคุมนมเวลาเราส่ายได้ครับ )

ลองดูน่ะครับ สู้ๆ

Baan gru coffee
Master Barista

« ตอบ #17 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 : 18:30:49 »

วันนี้มาส่ง 2 รูปนะครับ
รูปแรกก็ยังเทไม่ตรงอยู่ กลุ้ม  :'(

ปล. แอบทำภาพเรียนแบบพี่ตุ้มนะครับ เห็นพี่ตุ้มทำสวยดีเลยลองทำดูบ้าง ...55

รูปนี้ พยายามเทให้ตรงก็เริ่มตรงแล้ว แต่ก็ต้องพายามยามกันต่อไป

ปัญหาหาใหญ่ของผมนอกจากเทไม่ตรงแล้ว นมที่ผมสตรีม ก็ยังเอาแน่เอานอนไม่ได้ พอจะมี ทริกง่ายๆ ในการสตรีมมั้ยครับ

Yes! we are coffee maker.

« ตอบ #18 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 : 18:43:04 »

หลังจากพยายาม ใส่อารมณ์ (inner) ตามที่อาจารย์ใหม่บอก กับละครเรื่องยาวชื่อ "หัวใจเถื่อน".... (ท่าจะหลายสิบตอนแน่เลยครับ :'()
ก็ได้ผลงานชิ้นแรกแบบ "เค้นกัน....สุด ๆ" ออนแอร์แบบนี้ครับอาจารย์

ตอนนี้กำลังยืนอยู่บนเวที รอคอมเม้นท์ของอาจารย์ใหม่อยู่ครับ รู้ตัวว่ายังทำได้ไม่ดีครับ ครั้งหน้าจะขอแก้ไขใหม่อีกหน(แอร์ในห้องส่งเย็นมาก แต่เหงื่อตก อายจัง)

ร้านกาแฟในซอกหลืบ รอคุณมาสืบความอร่อย
Mike23
Speciality

« ตอบ #19 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 : 18:57:16 »

ยิ้มกว้างๆ wowwwww! คุณ Baan gru coffee. มาถูกทางแล้วครับ
หัวใจเริ่มมี Inner มีความรู้สึกดูแล้วกาแฟถ้วยนี้น่าเก็บไว้มากกว่าน่ากิน
ซ่ะอีกน่ะเนี๊ย ส่วนตัวผมชอบแก้วสองน่ะครับ ดูสมบูรณ์แบบไม่ว่า
Center ของภาพหรือการจัดวางภาพบนแก้วกาแฟได้ตรงตำแหน่ง face to face
กับลูกค้าเวลาเสริพ์ได้ดีเลยทีเดียว
Step ต่อไป maintain การเทให้ได้มาตรฐานอย่างนี้ไปสักพักแล้วลองทำรูป
หัวใจ2ดวงได้เลยครับ ดีใจแทนลูกค้าของคุณด้วยครับ. ขอบอกเก่ง
กว่าฝรั่งบางคนที่เปิด รร.สอนทำกาแฟที่Sydney อีกครับจะบอกให้^^

ส่วนเรื่องนมลองเข้าไปดูตามลิงค์นี้ได้เลยครับผมเคยลงให้ดูนานแล้วมั้งครับ

http://www.youtube.com/watch?v=kcwFAl0d8f8

ให้ตั้งข้อสังเกตุอย่างนี้น่ะครับ
1.ปริมาณนมใน pitcher ก่อนและหลัง
2.ทิศทางการหมุนของนมใน pitcher
3.การ break surface นม
4.ความนิ่งของระดับ pitcher
ลองดูครับ สู้ๆเออ ผมชื่อใหม่น่ะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ^^

Mike23
Speciality

« ตอบ #20 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011 : 19:09:17 »

พี่ชัยมาแย้ว ยิงฟันยิ้ม. อิๆ. Inner เริ่มมาอีกคนแล้ว
มาแล้วๆ ขออภิปรายอย่างนี้น่ะครับ
1.พี่ชัยเริ่มรูปประมาณนำ้กาแฟกลางแก้วใกล้ๆประมาณ3/4ของแก้ว
2.พี่ชัยรีบส่ายลายที่กระจายออกไปมันเลยเป็นแบบฟองนมกระจุก
3.หลังจากตีนมแล้วให้พี่ชัยลองเทนมออกไปให้ได้ประมาณ1/2ของpitcherแล้ว
Spin นมในpitcher ดูท่าspinแล้วรู้สึกหนักๆไม่สามารถทำให้นมเป็นเนื้อเดียวกันได้
แสดงโฟมมาก แต่ถ้าเหลวไปจนรู้สึกแกว่งแสดงโฟมน้อย นี่คือเคล็ดลับการควบคุม
ปริมาณและเนื้อนมในpitcher ก่อนเทอ่ะครับ
4.พี่ชัย ลองเริ่มส่ายรูปที่ระดับ2/4ของแก้วสิครับและส่ายอยู่กับที่พร้อมปรับระดับ
แก้วให้สัมพันธ์กับข้อมือ
ลองดูน่ะครับ สู้ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม 2011 : 19:12:01 โดย Mike23 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #21 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011 : 08:12:59 »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณอาจารย์ใหม่ ที่ให้คำแนะนำดี ๆ กับผมและเพื่อน ๆ ด้วยนะครับ
ผมลองทำตามที่อาจารย์ใหม่บอกเมื่อวานแล้วครับ โดยเฉพาะเริ่มส่ายทำลายที่ 2/4 ของถ้วย

พยายามนึกถึงตอนวัยรุ่น ตอนทำอะไรตื่นเต้น ๆ เพื่อให้ inner ออกมามาก ๆ (ฮา...) แค่โดดบันจี้จั๊มอะไรเทือกนั้นเองครับไม่ได้คิดไปไกลถึงไหน  ยิงฟันยิ้ม

ป.ล. ยังคงต้องขอคำแนะนำจากอาจารย์ใหม่เพิ่มเติมด้วยนะครับ ผมรู้สึกปลายหัวใจไม่สวยเลย ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ร้านกาแฟในซอกหลืบ รอคุณมาสืบความอร่อย
nomask

« ตอบ #22 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011 : 08:48:37 »

วันนี้ปิดร้านคับ อยากทำการบ้านส่งไวๆจัง
เดี๋ยวพุ่งนี้ทำการบ้านส่งนะค้าบ อยากเทแล้ว ยิงฟันยิ้ม
Mike23
Speciality

« ตอบ #23 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011 : 09:13:44 »

Wowwwww! มาแล้วพี่บี๋ มาแล้วเอ๊ย พี่ชัย5555
Inner มาแล้วครับ ดีใจแทนลูกค้าพี่ด้วยน่ะครับที่จะ
ได้ทานกาแฟสวยๆและอร่อยๆครับ ต่อ
1.ฝึกควบคุมการเทให้นิ่งและจัดcenter องค์ประกอบของภาพให้งาม
ได้อีกเยอะอ่ะครับพี่
2.ฝึกๆเทให้นิ่งและคงที่ทุกครั้งก่อนจะเริ่ม Step ต่อไป ช้าๆแต่
ชัวร์ ครับ

ผมก็ต้องขอขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆด้วยครับที่ให้ความสนใจกับสิ่งที่ผม
ตั้งใจทำ เพราะอยากเห็นเพื่อนๆพี่ๆมีพื้นฐานการทำที่ดีเพราะผม
เชื่อว่าถ้าเรามีพื้นฐานที่ดีมันจะยั่งยืนกว่าอ่ะครับ ท้ายที่สุดด้วย
ความยินดีอย่างยิ่งครับพี่ชัย    ยิ้ม

Baan gru coffee

« ตอบ #24 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011 : 11:33:05 »

วันนี้ตั่งใจว่า จะหาแนวทางการสตรีมนมในแบบของตัวเองให้ได้
ถ้ายังหาไม่เจอ คงจะเท ให้ได้ 8 : 2 หรือ ถึงขั้น 100% อย่าที่ ท่านอาจารย์ แนะนำไม่ได้แน่ๆ
หมดนมไป 4 ลิตร กาแฟ อีก 10-20 ช็อต ... บอกตามตรงว่า ก็ยังไม่มันใจว่า เจอแนวทางการสตรีมนมของตัวเองรึยัง
เพราะสตรีม บางไปบ้าง หนาไปบ้าง เสียไปเลยบ้าง มีที่ใช้เทแล้วขึ้นลายได้ อยู่แค่ 3-5 แก้ว แต่พอเทแล้ว ใช้ได้อยู่ 2 แก้ว เลยถ่ายมาให้ดูครับ

แก้วแรก อันนี้ พอจะจับได้ว่า นมแบบไหน วนประมาณไหน ถึงจะใช้ได้

ส่วนแก้วที่ 2 นมหนาไปนิด แต่ผมรู้สึกว่านมมันเนียนดี

เดี๋ยวพรุ่งนี้มาฝึกสตรีมนมต่อ วันนี้ ร้านหยุดครึ่งวัน จะได้ไปสำเพ็ง หาของมาทำโปรโมชั่น ให้ลูกค้า ...

3CHA

มีความสุขกับการได้ชิมกาแฟ ขอขอบคุณบาริสต้าทุกท่าน

« ตอบ #25 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011 : 11:59:27 »

ชอบครับ..........จังหวะเทแล้ว ชะลอแล้วเทต่อเป็นรูปหัวใจ

รอ Class II อยู่ครับ
Mike23
Speciality

« ตอบ #26 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011 : 15:08:51 »

คุณ Baan gru coffee สู้ต่อไปน่ะครับอย่าเพิ่งหมดแรงเพราะนี่คือ การเริ่มต้น
ผมขอแนะนำ เรื่องการ steam นม เวลาคุณหมุนเปิดก้าน steam ให้ทำงาน คุณจะได้
ยินเสียงหัว steam ทำงานแบบนี้
1.ถ้าได้ยินเสียง ฟิ๊บๆ ๆ แสดงว่ามัน break surface ของนมเพื่อให้เกิดฟองนมแล้ว
ควรกดก้าน steamer เพียงเล็กน้อยเพื่อให้หัวของมันลงไปอยู่ในระดับล่างเพื่อให้มัน
ทำการ heat milk ไม่ควรปล่อยให้หัว steamer Break surface ของนมนานเกิน7-8sec.
เพราะจะทำให้ฟองนมหนา
2.ถ้าเปิดก้าน steam แล้วไม่ได้ยินเสียง ฟิ๊บๆ แสดงว่าหัวของก้านจุ่มลึกเกินไปในที่สุดนม
ก็จะเหลวเพราะมัน heat แต่ milk อ่ะครับ ไม่ได้ break surface ของนมจึงทำให้ไม่เกิดฟองนม
( ลองดู VDO ที่ผม ใส่ link ให้ดูเป็นแนวทางก็ได้ครับ )
จากรูปภาพที่เห็น จากรูปแรกข้อบอกว่านมเนียนแล้วและปริมาณ
froth ใน pitcher ก็เพียงพอต่อการทำ art คุณจึงได้ส่ายและขึ้นรูปได้สวยงาม
นั้นหมายความว่า คุณเข้าใจปริมาณและน้ำหนักของนมก่อนเทพอสมควรแล้ว
แต่ crema ของ shot กาแฟหนาไปนิด แก้ไขโดย ก่อนเริ่มเทให้ spin crema
ในแก้วโดยให้เหวี่ยงไปเกาะตามขอบแก้วเพื่อลดความหนาและหยาบของครีมม่า
คุณจะเทได้ง่ายขึ้น เวลาส่ายแล้วไม่ติด ครีมม่าของกาแฟทำให้รูปเสียทรงครับ.

ต้องขอบอกว่า คุณเริ่มเข้าใจแล้วเหลือแต่ความคงที่และมาตรฐานอันนี้ต้องขึ้น
อยู่กับการฝึกฝนด้วยน่ะครับ เป็นกำลังใจให้น่ะครับ สู้ๆๆๆๆๆๆๆ

Mike23
Speciality

« ตอบ #27 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011 : 15:17:23 »

ขอบคุณครับ คุณ 3CHA ผมขอรอเพื่อนๆ พี่ๆ ที่สนใจในการสร้าง
พื้นฐานนี้อีกสักนิดน่ะครับ เท่าที่เห็นตอนนี้มีความพัฒนาขึ้นมากกัน
แต่ละคนเลยครับ อยากให้แต่ละคนทำให้ได้อย่างสม่ำเสมอจนชินมือ
ก่อนแล้วค่อยเริ่ม Step ต่อไป จาก รูปลายหัวใจ ถ้าทุกคนมีพื้นฐาน
ดีแล้วก็จะสามารถต่อยอดเป็น หัวใจ2-3ดวงได้ง่ายขึ้นครับ ผมอยากให้
เพื่อนๆพี่ๆที่คิดจะทำควรสร้างพื้นฐานจากความเข้าใจและฝึกฝนไปที
ละ Step ส่วนใครจะ catch up ได้ไหวกว่ากันอันนี้ ก็ขึ้นอยู่กับตัวบุคคล
และล่ะครับ ผมทำได้แค่เพียง ช่วยชี้แนวทางจากประสบการณ์ของผม
เพื่อจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยกับเพื่อนๆที่ อยากสร้างพื้นฐานที่ดี
เพราะวันนึง ถ้าเพื่อนๆพี่ๆ ในเว็บ สามารถทำได้อย่างคล่องจนสามารถ
ถ่ายทอดให้คนรอบข้างที่สนใจทำได้ คิดดูสิครับ ว่าวงการ Coffee
ในประเทศไทยจะมีบุคคลากรที่มีคุณภาพเพิ่มอีกกี่คน แค่นี้ล่ะครับที่ผม
ปรารถนาอย่างให้มันเกิดขึ้น.

« ตอบ #28 เมื่อ: 01 กันยายน 2011 : 08:42:01 »

อรุณสวัสดิ์อาจารย์ใหม่ มาแต่เช้าของเมืองไทยเลย รีบส่งงานถ้วย 3 ก่อน ตามนี้ครับ

ผมจะพยายามเทให้สวยขึ้นนะครับ... ไม่ให้เสียชื่ออาจารย์

Mike23
Speciality

« ตอบ #29 เมื่อ: 01 กันยายน 2011 : 09:17:28 »

สวัสดีครับพี่
Wowwwwwwww! สวยขึ้นแล้วครับ พี่ชัยเหลือแต่จัด center ตอนจบ
และmaintain การเทเท่านั้นแล้วครับ เสริพ์ให้ลูกค้าๆสามารถรู้ได้ทันทีนี่
คือรูปหัวใจ ดีใจด้วยน่ะครับ เก่งม๊ากมากๆคร๊าบ ยิ้ม

หน้า: 1 [2] 3 4 ขึ้นบน พิมพ์