หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  หนึ่งถ้วยกาแฟนี้สำหรับเธอ
| | |-+ 

Love Heart Class 1 ; สำหรับเพื่อนๆที่เริ่มฝึก Latte Art ครับ.

หน้า: [1] 2 3 4 ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: Love Heart Class 1 ; สำหรับเพื่อนๆที่เริ่มฝึก Latte Art ครับ.  (อ่าน 38324 ครั้ง)
Mike23
Speciality
Full Barista

« เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011 : 19:08:26 »

Love Heart Class 1.;
สำหรับเพื่อนๆที่เริ่มฝึกการทำ Latte Art
ซึ่ง การทำรูปหัวใจนี้คงเป็นลาย latte art ลายแรกๆของเพื่อนๆที่
คิดจะทำ Latte Art เลยน่ะครับซึ่งควรฝึกทำให้ลายคมๆและชัดๆ
ก่อนที่คิดจะทำ ทิวลิปหรือ Rosetta เพราะควรฝึกให้มือเรานิ่งก่อน
แล้วเราจะสามารถทำ ลายอื่นๆได้ง่ายขึ้นครับ เพราะพื้นฐานเราดีแล้ว
เราเข้าใจการสตีมนม,การควบคุมน้ำหนักนมในมือ;การส่ายข้อมือและ
การดึงจังหวะเริ่มและจบของการเท ลายต่อไปก็ง่ายแล้วครับ
          วันนี้ผมเลยนำ VDO การทำ Love Heart ของผมแบบ1,2,3ดวง
แบบ Free pouring ที่เคยถ่ายไว้มาให้เพื่อนๆที่เริ่มฝึกทำ Latte art
มาลองใช้ศึกษาประกอบการฝึกเท Latte art กันครับ. ยิ้ม
หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยอ่ะครับ. ยิ้ม

ขอให้สนุกกับการเทและแอบยิ้มเวลา serve coffee แล้วลูกค้าหยิบกล้องมาถ่าย
ภาพ latte art ของเรากันน่ะครับ. ยิ้มเท่ห์

ส่วนนี้คือ ภาพ Tulip Class 2. Class ต่อไปครับ.สู้ๆ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กันยายน 2011 : 12:58:20 โดย Mike23 » บันทึกการเข้า

Yes! we are coffee maker.
Master Barista

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011 : 19:28:23 »

ผมรีบเข้ามาเช็คชื่อเป็นคนแรกครับ อาจารย์ครับ อิอิ (ทันป่าวอ่าเนี่ย...) ยิงฟันยิ้ม

ร้านกาแฟในซอกหลืบ รอคุณมาสืบความอร่อย
Mike23
Speciality

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011 : 19:38:48 »

สวัสดีครับพี่ชัย สบายดีน่ะครับ เทเป็นไงบ้างครับพี่เอามาลงให้ชมกันอีกหน่อยเร็วครับ
รออยู่น่ะครับ^^

Yes! we are coffee maker.

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011 : 20:36:15 »

สวัสดีครับพี่ชัย สบายดีน่ะครับ เทเป็นไงบ้างครับพี่เอามาลงให้ชมกันอีกหน่อยเร็วครับ
รออยู่น่ะครับ^^

สวัสดีครับอาจารย์ใหม่  ยิงฟันยิ้ม
ความเดิมเมื่อตอนที่แล้วเป็นแบบนี้

มันดูด้าน ๆ ไม่มีการกระเพื่อมของหัวใจหน่ะครับ
ภาพด้านบนนี้จึงเป็นเพียงแค่ "หัวใจ..แต่ไร้จังหวะ" ผมขอไปหัดจับ "จังหวะหัวใจ" ก่อนสักพัก ถ้าจับได้แล้วจะกดชัตเตอร์มาฝากครับ ยิ้มเท่ห์
ฟังเพลงนี้ไปเทไปด้วย คิดว่าคงน่าจะช่วยได้ครับ

ร้านกาแฟในซอกหลืบ รอคุณมาสืบความอร่อย
Baan gru coffee

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 : 09:15:49 »

สมัครเป็น ศิษย์ ด้วยคนนะครับ ...

esso
Coffee Mania +
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 : 11:56:23 »

ยิ้มกว้างๆ ที่นั่งเต็มรึยังครับ
ขอผมเรียนด้วยคน
Mike23
Speciality

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 : 13:00:59 »

พี่ชัย : ผมรออยู่น่ะคร๊าบ ขอแบบมี inner น่ะคร๊าบ อิๆ(vdo ได้ใจมาก อิๆ)
ขอบคุณมากครับ คุณ baan gru coffee and คุณ esso ที่ให้ความสมใจครับ
ถือว่าเรามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันดีกว่าครับ ผมคิดว่ามันน่าจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆ
พี่ๆในเว็บเลยนำมาลงให้ดูแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ เพราะมันมาจากประสบการณ์
โดยตรงของผมเลย แต่ทั้งนี้ทั้งนั่นเพื่อนๆก็ต้องฝึกฝนด้วยตัวของตัวเองด้วยกันทั้งนั้น
วันนึงคุณทำ latte art. ได้สวยบาดใจก็เพราะความอุตสาหะฝึกเทของคุณนั่นแหล่ะครับ  ยิ้ม
ผมทำได้ก็คือแชร์ประสบการณ์ที่ผมมีให้กับเพื่อนๆเพื่อจะมีประโยชน์สำหรับคนที่สนใจและ
คิดที่จะเริ่มต้นแต่ไม่มีแนวทาง ก็คงคิดว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยกับเพื่อนๆพี่ๆในร้อยตะวันอ่ะครับ.  ยิ้มกว้างๆ
( เพิ่งสังเกตุ พี่เก๋ Roytawan ปักหมุดให้ด้วย ขอบคุณมากๆครับพี่ที่ให้ความสนใจกระทู้นี้ครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม 2011 : 16:31:01 โดย Mike23 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 : 15:31:53 »

ผมไม่เคยตั้งใจฝึกลายหัวใจ อย่างจริงจัง เลยเทไม่เคยตรงซะที 555
แต่ต่อไปนี้ จะค่อยๆเริ่มต้นใหม่ครับ ...อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม 2011 : 15:35:51 โดย Baan gru coffee » บันทึกการเข้า

Mike23
Speciality

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 : 16:12:46 »

สู้ๆครับคุณ Baan gru coffee ทำให้สวยไปทีละลายช้าๆแต่ชัวร์ดีกว่าครับ
เชื่อผมดิครับคุณ serve love heart สวยๆชัดๆ แค่นี้ ลูกค้าก็ไม่กล้าทาน
แล้วครับ. ยังไงก็เป็นกำลังให้น่ะครับ สู้ๆ มาสร้างพื้นฐานให้แน่นก่อนแล้ว
ลายต่อไปจะบอกได้ว่าหมูมากๆ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม 2011 : 16:14:47 โดย Mike23 » บันทึกการเข้า

barista.nui
Coffee Mania +
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 : 18:19:19 »

ผมขอเป็น"ศิษย์"อีกคนด้วยนะครับ ช่วยแนะนำผมเรื่อยๆนะครับ
Mike23
Speciality

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 : 18:38:11 »

ผมขอเป็น"ศิษย์"อีกคนด้วยนะครับ ช่วยแนะนำผมเรื่อยๆนะครับ

ได้ครับหนุ่ยเริ่มใหม่จาก ลายหัวใจนี้แหล่ะครับ พื้นฐานของ Latte art ทั้งปวง
ฝึกให้คมๆชัดๆสวยๆ จะได้ไปชงให้พี่ปุ๊ยลองชิมดูครับ ผมเห็นหนุ่ยเทจาก คลิปแล้ว
หนุ่ยเข้าใจเรื่องนมดีแล้วครับแต่ปริมาณนมใน pitcher นั้นหนุ่ยต้องควบคุมให้ได้ถ้า
นมใน pitcher เราแบ่ง froth ออกไปเย๊อะเราก็ไม่สามารถทำลายให้คมและชัดได้
และเวลาเท หนุ่ยใจเย็นๆครับ ลองใหม่ เริ่มทำจากรูป หัวใจนี้ก่อนเลยครับ สร้างพื้นฐาน
ให้กับตัวเองให้ดีให้แน่น เราเข้าใจมันแล้วจะทำลายอะไรก็ง่ายแล้วครับ สู้ๆเด็กหนุ่มไฟแรง
อย่างหนุ่ย ไม่นานหร๊อกครับ เดี๊ยวก็เก่ง ลงแข่งที่ไทยปีนี้เลยครับ. จะเป็นกำลังใจให้ครับ หนุ่ย

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 : 18:53:19 »

วันนี้ขอส่งอีกแก้วนะครับ ยังเทไม่ตรงอยู่ดี

Mike23
Speciality

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011 : 19:01:28 »

Wowwww !   ยิงฟันยิ้ม
มาแล้วครับ คุณ Baan Gru coffee เก่งมากครับ
เริ่มมี Inner แล้ว
เหลือแต่จัด Center ของรูปและจัดตำแหน่งการเท art ในแก้ว
ด้วยน่ะครับ  เวลาเท Art ให้จัดตำแหน่งการเทให้ present ด้านเดียวกับ
ลูกค้าเวลาจับแก้วกาแฟโดยส่วนมาก ลูกค้าจะจับแก้วกาแฟมือขวาอ่ะครับ
ทริป เล็กๆน้อยๆ อ่ะครับ   ยิ้ม
ฝึกให้คงที่สัก 8 : 2 และเหลือ 100%ทุกแก้วให้ได้น่ะครับ.สู้ๆ

baby barista
Coffee Mania
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011 : 10:25:55 »

สุดยอดเลยค่ะ ขอฝากตัวเป็นศิษย์อีกคนค่ะ  ยิ้ม
Mike23
Speciality

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2011 : 11:27:00 »

ด้วยความยินดีอย่างยิ่งครับ คุณ Baby Barista เริ่มเลยครับ
เทแล้วนำรูปมาลงให้ดูผลงานกันด้วยน่ะครับ  ยิ้ม สู้ๆ

หน้า: [1] 2 3 4 ขึ้นบน พิมพ์