หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  News Update & Reviews
| | |-+ 

HARIO Ceramic Coffee Mill Skerton

หน้า: [1] 2 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: HARIO Ceramic Coffee Mill Skerton  (อ่าน 57778 ครั้ง)
Roytawan
ความฝันของเธอ
Cѳғғee Gangster
Pro Barista

« เมื่อ: 17 มิถุนายน 2011 : 03:20:40 »

หลายท่านคงจะเห็นในกระทู้ Coffee Lab แล้วว่าผมมีเครื่องบดตัวนี้ใช้ด้วย... บางท่านก็สอบถามมาทาง PM ก็ต้องบอกว่าตั้งใจจะเอามารีวิวนานแล้วครับ แต่ไม่มีเวลาสักที.... เพราะมัวแต่ยุ่งๆ อยู่ครับ

สำหรับเครื่องบดมือของ HARIO ตัวนี้ ก็เป็นเครื่องบดที่เรียกว่า หลายคนคุ้นเคยเป็นอย่างดี.... บางคนอาจจะสงสัยว่า... มันดีอย่างไร ก็ค่อยๆ อ่านไปครับ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดูจากหลังกล่องแล้วจะเห็นว่า.... เครื่องบดมือนั้นใช้งานแบบง่ายๆ ไม่ยุ่งยาก รวมถึงการบำรุงรักษาก็ไม่มีอะไรมากมาย แค่ล้างน้ำแล้วก็ผึ่งให้แห้ง ก็เป็นอันจบแล้วครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2012 : 13:47:36 โดย Roytawan » บันทึกการเข้า

“จิบกาแฟอุ่นๆ ไอความรักยังกรุ่น เธอยังอยู่กับฉันในความฝันอันละมุน ผู้คนวนเวียน ยังเดินผ่านไปมา แต่ไม่มีเธอ ไม่เคยเห็นเธอเลยสักครา”
Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2011 : 03:26:20 »

เรามาเปิดกล่องกัน.... โดยรวมแล้วผมชอบงานของ HARIO เพราะทำออกมาได้เรียกว่าดูดีทีเดียวครับ

อุปกรณ์ต่างๆ ที่มีมาให้ในกล่องครับ ตามที่เห็นในรูปเลย.... ยกเว้นคู่มือ ตอนถ่ายลืมเอาออกมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2012 : 13:53:06 โดย Roytawan » บันทึกการเข้า

“จิบกาแฟอุ่นๆ ไอความรักยังกรุ่น เธอยังอยู่กับฉันในความฝันอันละมุน ผู้คนวนเวียน ยังเดินผ่านไปมา แต่ไม่มีเธอ ไม่เคยเห็นเธอเลยสักครา”
Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2011 : 03:32:36 »

ขวดแก้วใส่ผงกาแฟ มีฝาผิดให้ด้วยครับ เผื่อกรณีบดแล้วใช้ไม่หมด ก็ปิดฝาเก็บไว้สำหรับการชงกาแฟคราวหน้าได้ครับ

จุดขายของ HARIO Ceramic Coffee Mill Skerton อยู่ตรงนี้แหละครับ.... เฟืองบดเป็นเซารามิค ที่เรียกว่าแข็งรองจากเพชร แต่ต้องระมัดระวังเรื่องการทำหล่นอย่างเดียวครับ

รวมทั้งเฟืองบดเซรามิคจะให้ความร้อนต่ำ และไม่เหนี่ยวนำไฟฟ้า ดังนั้นหมดห่วงเรื่องอาการไฟฟ้าสถิตย์ในขณะบด ที่จะทำให้ผงกาแฟเกาะอยู่ที่เฟืองบดเลยครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2012 : 13:53:35 โดย Roytawan » บันทึกการเข้า

Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2011 : 03:36:16 »

แกะให้เห็นๆ ครับ ไม่ต้องใช้เครื่องมือใดๆ แค่มือหมุนๆ ก็สามารถแกะเป็นชิ้นๆ ได้แล้ว ชิ้นส่วนต่างๆ เป็นสแตนเลส ดังนั้นไม่ต้องห่วงว่า แกะออกไปล้างทำความสะอาดแล้วมันจะเป็นสนิม

เห็นเฟืองบดแบบนี้.... ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่ละเอียดนะครับ.... เรียกว่าบดละเอียดขนาดเอาไปใช้กับเครื่องทำกาแฟแบบเอสเพรสโซ่ได้เลย....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2012 : 13:54:04 โดย Roytawan » บันทึกการเข้า

Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2011 : 03:41:34 »

วิธีการปรับความละเอียดก็ไม่ยากครับ....
ใส่ชิ้นส่วนที่เป็นรูปเฟืองลงไป แล้วหมุนไปตามเกลียว เพื่อบังคับให้เฟืองตัวบน และตัวล่าง ชิดหรือห่าง ได้ตามความต้องการ

จากนั้น... ก็ใช้ตัวล๊อคลงไป หาตำแหน่งที่ใส่ลงล๊อกสักหน่อย ก็เป็นอันเสร็จ

จากนั้นก็ใส่ก้านหมุนแล้วตัวล๊อกลงไป.... เป็นอันว่าพร้อมใช้ครับ...

พร้อมแล้วครับ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2012 : 13:54:36 โดย Roytawan » บันทึกการเข้า

Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2011 : 03:54:26 »

บดแบบละเอียดเลย... จะได้เอามาชงกับเครื่องชงเอสเพรสโซ่....

ลองเทสดูสักช๊อทครับ... ว่าชงได้จริงๆ

สำหรับเพื่อนๆ ที่ทานกาแฟอยู่กับบ้าน...
ที่กำลังมองหาเครื่องบดดีๆ สักตัว แต่เครื่องบดที่ดีๆ ก็ราคาแสนแพง...
ไอ้ครั้นจะซื้อเครื่องบดที่ถูกๆ ก็หาที่คุณภาพดีๆ ไม่ได้อีก....

ก็ลองมองดู HARIO ตัวนี้ดูครับ ราคาพันกว่าบาท แต่คุณภาพการบดออกมาไม่เลวเลยที่เดียว....

รวมทั้ง.... ขาคัพเทส ที่ชอบกาแฟแบบดริฟ หรือจะเอาไปบดกาแฟเพื่อทำคัพเทสเล็กๆ จัดไปครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน เพราะ HARIO ตัวนี้ถือว่าแทบไม่มีผลกระทดต่อการบดกาแฟเลยครับ

สำหรับลูกค้าร้อยตะวัน.... ที่ซื้อกาแฟ 2-4 ถุง แล้วสั่งบดด้วยประจำ ก็เมล์มาสอบถามได้นะครับ ยังพอมีเหลืออยู่ 2-3 ตัวครับ ถ้าสนใจกันเยอะ เดี๋ยวไปเหมามาสัก 10 ตัวเลย.... ฮ่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน 2012 : 13:55:05 โดย Roytawan » บันทึกการเข้า

Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2011 : 04:05:28 »

เนื่องจากผมขี้เกียจทำคลิปครับ.... เอาคลิปจาก sweetmarias.com มาให้ดูแล้วกันนะครับ

รายละเอียด
http://www.sweetmarias.com/sweetmarias/grinders/manual-grinders/hario-skerton-hand-crank-coffee-mill.html

http://www.seattlecoffeegear.com/Hario-Skeleton-Skerton-Coffee-Mill-p/scg11550-50.htm

ก็เรียกว่า... HARIO Ceramic Coffee Mill Skerton เป็นเครื่องบดราคาไม่แพง และน่าสนใจมากตัวนึง เหมาะสำหรับเพื่อนๆ ที่ทำกาแฟทานเองอยู่ที่บ้านครับ

WeeCoffee
ฟุตบาท คาเฟ่
Speciality
Pro Barista

น้ำคือชีวิต เติมกาแฟ อีกสักนิด ชีวิตจะชื่นบาน...

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2011 : 05:53:42 »

แจ่มจริงๆ เลยครับเห็นแล้วอยาก...

เรา Wee are Underground Coffee
เรา ฟุดบาท คาเฟ่ จะชง "  กาแฟ  " ให้อร่อย ทุกๆแก้ว
เรา Wee Coffee สุดยอดกาแฟเย็นแห่งประเทศสยาม จ้า..
เรา Sidewalk Coffee จะทำกาแฟให้ดีที่สุดเพราะ....

น้ำคือชีวิต เติมกาแฟ อีกสักนิด ชีวิตจะชื่นบาน...
    Water is life, added to a little coffee. Life is joy.

http://www.facebook.com/WeeCoffee
http://www.roytawan.com/forum/index.php/topic,14290.0.html
เปิด 7.30 - 17.30น.หยุดวันอาทิตย์ โทร. 089 926 9338
Yes! we are coffee maker.
Master Barista

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2011 : 05:59:47 »

"เฟืองบดเป็นเซารามิค ที่เรียกว่าแข็งรองจากเพชร แต่ต้องระมัดระวังเรื่องการทำหล่นอย่างเดียวครับ"

แล้วถ้าใช้บดกาแฟไปนาน ๆ (ไม่เกี่ยวกับกรณีทำตกนะครับ) มีโอกาสที่เฟืองจะสึกหรือเปล่าครับ เพราะเคยใช้เครื่องบดกาแฟมือหมุนแบบธรรมดาพอเฟืองสึกแล้วจบเลยครับทุกวันนี้เอามาตั้งโชว์เฉย ๆ ปลดประจำการไปแล้วครับ T T

ขอบคุณสำหรับคำตอบของคุณเก๋ล่วงหน้าครับ

ร้านกาแฟในซอกหลืบ รอคุณมาสืบความอร่อย
Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2011 : 17:43:27 »

โอกาสเฟืองสึก เมื่อใช้ไปนานๆ มีแน่นอนครับ เพียงแต่เฟืองเซรามิค จะแข็งและทนกว่าเฟืองเหล็กครับ ทำให้อายุการใช้งานนานกว่า เพียงแต่เวลาปรับอย่าให้เฟืองมันชิดจนขบกันครับ เพราะไม่งั้นแล้วโอกาสที่เฟืองเสียหายค่อนข้างสูง

ในเครื่องบดมือส่วนใหญ่ จะใช้เป็นเฟืองเหล็กชุบแข็งครับ ตอนนี้กำลังมองๆ หาว่ามียี่ห้อไหนที่เป็นเฟืองบดแบบเหล็กกล้าบ้าง

โดยรวมแล้วก็ประทับใจครับ วันหนึ่งถ้าเฟืองเสียหาย ขวดโหลก็ยังทำเป็นขวดกาแฟได้.... 555+

arabusta

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2011 : 22:21:01 »

Review ดีและมีประโยชน์มากเลยครับ ดูแล้วดีทั้งคู่ ยิ้ม  ชอบ mini slim ตัวที่2 กำถนัดมือดีจัง
3CHA

มีความสุขกับการได้ชิมกาแฟ ขอขอบคุณบาริสต้าทุกท่าน

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2011 : 22:28:21 »

555 ++!!

หมู่เฮาก็มีตัวนี้เหมือนกันครับ "coffee gangster

หมู่เฮาชอบเสียงตอนบดเมล็ดกาแฟมากเลยครับ......... ตัง กึบ กึบ กึบ กึบ.......ได้ออกกำลังข้อมือด้วยครับ

แต่ถ้าใช้บดสำหรับเครื่อง espresso """" ก็บดจนเหงือหยดเหมือนกันนะครับ

จัดไป

valve
Coffee Mania
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011 : 10:28:27 »

ขอเรียนถามว่าที่ไม่เกิดไฟฟ้าสถิตย์นั้น เป็นเฉพาะที่ speed ต่ำตอนบดด้วยมือเท่านั้นหรือเปล่า? ถ้าดัดแปลงใช้
 motor speed พันกว่ารอบต่อนาทีหมุน จะเกิดไฟฟ้าสถิตย์หรือไม่ อาจรบกวนท่านที่มีเครื่องบดแบบนี้ แล้วเคย
ใช้สว่านไฟฟ้าหมุนแทนใช้มือ มีปัญหาเรื่องไฟฟ้าสถิตย์หรือเปล่า? ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบ
pigsan
Coffee Mania +
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011 : 11:14:56 »

กระผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ใช้ตัวบดมือหมุนครับ แต่เป็นของ kyocera เฟืองเซรามิกเหมือนกัน ซื้อที่เซ็นทรัลแพงเอาเรื่อง (สองพันกลาง ๆ)

ขออนุญาตคุณเก๋ใช้พื้นที่นี้แชร์สิ่งที่ได้ยินมาสักนิด

เขาว่า เซรามิก แข็งกว่าเหล็กกล้า ถ้าเป็นมีด เขาว่า ทนกว่ามีดเหล็กกล้าราว ๆ 3 เท่า

ไม่ทราบว่าของ Hario จะเหมือนกันไหม แต่ผมว่า เฟืองของ kyocera จะทื่อครับ ดังนั้นมันจึงทำให้เม็ดกาแฟเป็นผง ด้วยการ "บด" ไม่ใช่การ "ตัด" เหมือนเครื่องคอมเมอเชียล ที่เฟืองคมขนาดบาดมือได้

เป็นการออกกำลังกายยามเช้าที่ดีครับ สำหรับ kyocera การหมุนเม็ดกาแฟ 10 กรัม เพื่อชงเอสเพรสโซ่ 1 ชอต ต้องหมุน ราว ๆ 200 รอบ แต่ของ Hario น่าจะน้อยกว่านี้ เพราะดูจากรูปแล้วเฟืองมีขนาดใหญ่กว่ามาก

ไม่เป็นสนิม ล้างได้ด้วยน้ำยาล้างจานธรรมดา ขัดถูด้วยแปรงสีฟัน แต่ถ้าหล่นพื้น ... จบทันที

ปล. อยากได้ของ Hario จัง ต้องทำยังไงมั่ง
Roytawan
Pro Barista

« ตอบ #14 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011 : 23:51:04 »

ขอเรียนถามว่าที่ไม่เกิดไฟฟ้าสถิตย์นั้น เป็นเฉพาะที่ speed ต่ำตอนบดด้วยมือเท่านั้นหรือเปล่า? ถ้าดัดแปลงใช้
 motor speed พันกว่ารอบต่อนาทีหมุน จะเกิดไฟฟ้าสถิตย์หรือไม่ อาจรบกวนท่านที่มีเครื่องบดแบบนี้ แล้วเคย
ใช้สว่านไฟฟ้าหมุนแทนใช้มือ มีปัญหาเรื่องไฟฟ้าสถิตย์หรือเปล่า? ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบ

เครื่องบด Vario ก็ไม่เกิดอาการไฟฟ้าสถิตย์นะครับ เป็นเฟืองเซรามิคเช่นกันครับ แต่คงไม่กล้าเอาไปกับสว่านครับ กลัวเฟืองแตกซะก่อน

ปล. คุณpigsan ครับ เดี๋ยวผมสั่งมาเผื่อครับ ตอนนี้รวบรวมเพื่อนๆ ที่สนใจได้ 10 กว่าตัวแล้ว ของมาแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

หน้า: [1] 2 3 ขึ้นบน พิมพ์