หน้าแรกเว็บร้อยตะวัน แรงบันดาลใจ รายละเอียดและวิธีการสั่งซื้อกาแฟร้อยตะวัน สาระและเรื่องราวดีๆ จากร้อยตะวัน ข้อมูลดีๆ ตั้งแต่ปี 2002-2009 แวะมาเยี่ยมชมแล้วก็เขียนอะไรสักหน่อยนะจ๊ะ มาเที่ยวจันทบุรีก็มาตามแผนที่ได้เลย ยินดีให้บริการทุกท่านครับ
Roytawan Coffee Forum ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

ยินดีต้อนรับคุณบุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

+  Roytawan Coffee Forum
|-+  Coffee Talk's
| |-+  หนึ่งถ้วยกาแฟนี้สำหรับเธอ
| | |-+ 

ลาเต้อาร์ทที่ฝึกทุกวัน จะเห็นพัฒนาการที่ดีขึ้นทุกวัน

หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้ชง หัวข้อ: ลาเต้อาร์ทที่ฝึกทุกวัน จะเห็นพัฒนาการที่ดีขึ้นทุกวัน  (อ่าน 2447 ครั้ง)
coffee_villa
Jr. Barista
**

« เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013 : 23:31:37 »

รูปลาเต้อาร์ทที่เกิดจากการฝึกแล้วก็เรียนรู้ตลอดเวลาครับ ผมเชื่อว่าจะทำได้ดีกว่านี้ แล้วจะส่งให้ดูอีกครับ ขอบคุณที่กดเข้ามาดูครับ

ลาเต้อาร์ทเรียนรู้ได้ตลอดเวลาเลยครับ ไม่มีจุดสิ้นสุด หรือจุดอิ่มตัว ถ้าท้อหรือคิดว่าเก่งแล้วระวังฝีมือตกกันนะครับ

ลายที่ชอบเทที่สุดทิวลิป 3 ชั้น

เบสิคโรเซ็ตต้ากับทิวลิป

Invert ครับเห็น Latte Art แชมป์ประเทศไทยปีที่แล้วใช้ลายนี้แล้วชนะลองทำดูบ้างครับ

อันนี้ถ่ายกับแทมเปอร์สีโปรดจาก Espressoman

ลองเทสไตล์อื่นๆบ้าง

ลายนี้ฝึกตาม Junichi

BOY_SUPERONE
อร่อยจนถึงจุดสุดยอด
Speciality
Pro Barista

ทำแก้วนี้ให้แหล่มที่สุด

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2013 : 20:30:34 »

สำหรับผม  ลาเต้อาร์ทคือศิลปะแขนงอย่างหนึ่งครับ
ตอนเด็กๆผมชอบวาดรูปมาก  เลยชอบเท
เทสวยๆแล้วมันดูมีอารมณ์เหลือเกิน  (ไม่ใช่อารมณ์ sex นะ  แต่มันคืออารมณ์คนมองภาพศิลปะ)  
บางทีก็จ้องดูแล้วช่างสบายตายิ่งนัก
แต่ละแก้วไม่สามารถทำให้ได้หน้าตาที่เหมือนกัน   นี้คือเสน่ห์ที่ต่างจากภาพวาด ที่บางครั้งสามารถวาด 2 ภาพให้เหมือน หรือ คล้ายกันได้
ผมก็จะเทอย่างน้อยวันละ 1 แก้ว เทแล้วมีความสุข  ใช้ความสามารถ  สมาธิ  สร้างสรรค์ผลงานของเรา  ซึ่งแอบดีขึ้นทีละนิดๆ  โดยเราไม่รู้ตัว  ว่าทำไมดีกว่าเมื่อก่อนอ่ะ   (คาดว่าช่วงที่เราหลับก็เกิดการฝึกฝนโดยที่เราไม่รู้ตัว)
แรกๆจำเป็นต้องฝึกกันหนัก  แต่ถ้าพอทำได้แล้ว  ทำวันละแก้ว หรือทำจน  พอดูได้ก็พอแล้ว  เดี๋ยวมันก็จะดีขึ้นเองแหละ   ใครที่ทำไม่ดี อัด vdo ดูข้อผิดพลาดของเลยครับ

คนเก่งกว่าเรามีอีกเยอะจริงๆ  ครับ  ถ้าไม่ฝึกฝนไม่ได้เลย  อันนี้เห็นด้วย วันละ แก้ว ก็ยังดี  ให้มือมันเคยชิน

สนุกกับมัน แล้วจะได้ดีครับ  ทุกวันนี้ทำเพื่อความสุข ไม่ได้ทำเพื่อแข่งกับใครครับ  แต่ดูคนเก่งๆเป็นแนวทางครับ

อย่างรูปนี้  ผมมองแล้วมีความสุขจัง   มันได้อารมณ์จริงๆ  ผมคงชอบ  ลายทิวลิปจริงๆแล้วสินะ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤษภาคม 2013 : 20:40:39 โดย BOY_SUPERONE » บันทึกการเข้า

coffee_villa
Jr. Barista
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2013 : 21:14:58 »

ผมยังทำดูไม่ค่อยได้ครับ ต้องเรียนรู้ ฝึกฝนต่อไป ทำลาเต้อาร์ทถ้าไม่มีความสุขกับมัน ไม่มีทางทำได้ครับ ต้องทำหก ทำพลาด มากี่ครั้ง ถ้าไม่สนุกก็ยากที่จะผ่านไปได้ครับ ผมเห็นคุณ KC Coffee ใน Facebook พูดว่า การเรียนรู้มันไม่สิ้นสุด นั่นแหละครับ ถูกที่สุดของที่สุด และน้องเค้าก็เทสวยมาก
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์